Golf NEWS

กิตติคม ประเดิมแชมป์ สกท. ประชาชน ภาคตะวันออกล่าง สนามแรก

กิตติคม คล้ายแก้วประเดิมแชมป์เก่งใหญ่ กอล์ฟสมาคมฯ ประชาชน ภาคตะวันออกล่าง 2567 สนามแรก

กิตติคม คล้ายแก้ว เฉือนเคาท์แบคเอาชนะ วันเฉลิม รัศมี ขึ้นแท่นรับแชมป์ ไฟล์ต เอ ในการแข่งขันกอล์ฟสมัครเล่นของสมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทย รายการ ‘LEO Present ชิงแชมป์ภาคตะวันออกล่าง สนามที่ 1/2567’ ที่จัดโดยสมาคมกอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออกล่าง ณ สนาม เทรชเชอร์ ฮิลล์ กอล์ฟ แอนด์ คันทรี่ คลับ จ.ชลบุรี เมื่อวันศุกร์ที่ 28 มิถุนายน 2567 โดยแชมป์จากทุกไฟล์ททุกสนามแข่งขัน จะได้เข้าแข่งขันชิงแชมป์ทั่วประเทศ ที่ สิงห์ปาร์ค เชียงราย ในช่วงปลายปีอีกด้วย

การแข่งขัน ‘LEO Present ชิงแชมป์ภาคตะวันออกล่าง’ เป็นการแข่งขันกอล์ฟสมัครเล่น ที่สมาคมกอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ได้มอบหมายให้ภาคส่วนต่างๆ จัดการแข่งขันกอล์ฟสมัครเล่นภาคประชาชนขึ้นเป็นประจำทุกปี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมให้ภาคประชาชนมีส่วนร่วมในกีฬากอล์ฟเพิ่มมากขึ้น โดยเปิดให้นักกอล์ฟสมัครเล่นทั่วไป ที่อายุ 19 ปีขึ้นไป ที่ไม่ได้เป็นนักกอล์ฟทีมชาติในปัจจุบัน เพียงแต่มีสมาชิกแต้มต่อของสมาคมกอล์ฟแห่งประเทศไทย ก็เข้าร่วมการแข่งขันกันได้

โดยได้แบ่งการแข่งขันออกเป็น 4 ไฟล์ท ได้แก่ เอ.แต้มต่อ 0-9, บี. แต้มต่อ 10-18, ซี. แต้มต่อ 19-24 และซีเนียร์ อายุ 55 ปีขึ้นไป แต้มต่อ 0-24  ซึ่งผู้ชนะเลิศแต่ละไฟล์ทจะได้สิทธิ์ไปแข่งขัน ‘ชิงแชมป์ภาคของประเทศไทย (Champ of The Champ)’ ชิงถ้วยสมาคมกอล์ฟแห่งประเทศไทย ซึ่งปีนี้จะไปการแข่งขันกันที่สนาม สิงห์ปาร์ค จ.เชียงราย ในช่วงปลายปี

สำหรับการแข่งขัน ‘LEO Present ชิงแชมป์ภาคตะวันออกล่าง’ ได้รับการสนับสนุนหลักจาก บริษัท บุญรอดบริวเวอรี่ จำกัด,การกีฬา แห่งประเทศไทย, มิตรแท้ประกันภัย, กอล์ฟแชแนล และอดิดาส และยังได้รับการสนุนของรางวัลเพิ่มเติมจาก Srixon, เพชรการาจ และ BYD ชลบุรี

สำหรับการแข่งขันในสนามที่สอง จะมีขึ้นที่สนาม กรีนวู้ด กอล์ฟ คลับ จ.ชลบุรี ในวันศุกร์ที่ 16 สิงหาคม 2567 ผู้ที่สนใจเข้าร่วมการแข่งขันสามารถสมัครแข่งขัน หรือสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ เฟสบุคเพจ “TGA พัฒนากีฬาภาค ตะวันออกล่าง” หรือ โทร. 064 554 4459

ผลการแข่งขัน
ไฟล์ต เอ
ชนะเลิศ กิตติคม คล้ายแก้ว 35-35-70(3) 69, ชนะเคาท์แบค
รองชนะเลิศอันดับ 1 วันเฉลิม รัศมี 35-36-71(3) 69
รองชนะเลิศอันดับ 2 ณัฐพล นำรอดภัย 41-38-79(5) 74
ไฟล์ต บี
ชนะเลิศ ปุริม กังพานิช 39-38-77(10) 69, ชนะเคาท์แบค
รองชนะเลิศอันดับ 1 ศรายุทธ อุตมาลา 38-38-76(10) 69
รองชนะเลิศอันดับ 2 เทอดศักดิ์ กาญจนาวิจิตรอําไพ 38-38-76(10) 69
ไฟล์ต ซี
ชนะเลิศ นันทวุฒิ จินวุฒิ 48-39-87(19) 69, ชนะเคาท์แบค
รองชนะเลิศอันดับ 1 เฉกรัตน์ รื่นเริง 43-44-87(19) 69
รองชนะเลิศอันดับ 2 ธนาวรรธน์ เฮงเจริญธนรัตน์ 43-44-87(19) 69
ไฟล์ตซีเนียร์
ชนะเลิศ สุนทร แก้วมณี 40-40-80(8) 72
รองชนะเลิศอันดับ 1 กิตติ สิทธิประเวช 39-39-75(5) 73
รองชนะเลิศอันดับ 2 จิรวัฒน์ บุญเหลือ 42-44+-86(5) 81

ผู้ได้รับรางวัลถ่ายภาพร่วมกัน