เจตปรียา-พัชรวลัย คว้าชัย One Day A-Class 2022 สนาม 6

เจตปรียา-พัชรวลัย คว้าชัย One Day A-Class 2022 สนาม 6

เจตปรียา เจตน์มงคลรัตน์ ควง พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ หวดทำสกอร์ 3 โอเวอร์พาร์ 75 คว้าแชมป์ Amateur Class และ A-Class ไปครองได้สำเร็จในการแข่งขันกอล์ฟสมัครเล่น รายการ One Day A-Class 2022 ซึ่งทำการแข่งขันเป็นที่เรียบร้อยเมื่อวันที่ 21 พฤษภาคม 2565 ณ สนามไพรม์ กอล์ฟ แอนด์ คันทรี คลับ

การแข่งขันอย่างเป็นทางการ เริ่มในช่วงเช้าเป็น “กฎกอล์ฟคลินิก” อบรมกฎกอล์ฟสำหรับนักกอล์ฟแข่งขัน ภาค 2 โดยคณะวิทยากร อ.ชาญวิทย์ พันธุ์ทวี, อ.สิทธิพร โรจนศิริ, อ.จิระศักดิ์ ทัศณรงค์ และ อ.เบญจะ นิพิฐกุลทอง จบการบรรยายมีการทดสอบ และตอนเย็นพิธีมอบประกาศนียบัตร การแข่งขันกอล์ฟ ในวันนี้มีผู้สมัครแข่งขันเบาบางเพียง 30 คน เพราะนักกอล์ฟ Executive Class กว่า 20 คนไปแข่งขัน Singha Thailand Champ of Champ 2022 ก่อนหน้า 1 วัน

“ไอโกะ” เจตปรียา เจตน์มงคลรัตน์ นักศึกษาปีที่ 3 จากมหาวิทยาลัยลี เทนเนสซี่ สหรัฐอเมริกา คว้าแชมป์ Amateur Class ด้วยสกอร์ 3 โอเวอร์พาร์ 75 เฉือนแชมป์เก่า ชนินท์ ทองไพจิตร ไปเพียง สโตรคเดียว ส่วนประเภท A-Class พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ แชมป์จากสนามที่ 4 กลับมาทวงแชมป์คือได้สำเร็จ หลังจากเอาชนะแชมป์เก่า กฤตภาส นิติโยธิน นักกีฬากอล์ฟเยาวชนจากสนามธูปะเตมีย์ ไปถึง 4 สโตรค

ด้าน B-Class ปณิธาน บุญเกียรติบุตร จึงคว้าแชมป์ไปได้สำเร็จ C-Class เด็กชายณัฐวีณ์ ประทีปเสน ยังรักษาแชมป์ C-Class ไว้ได้ ทำสกอร์ทิ้งห่างที่สอง เด็กชายเลมอนเชลโล่ กลัดเจริญ ถึง 7 สโตรค สำหรับ D-Class แบ่งรางรางวัล เป็นชาย – หญิง D-Boy เด็กชายธนวรรธน์ สุนทรจิรวัฒน์ คว้าแชมป์ชาย และเด็กหญิงมินยาภัทร ชัยยศบูรณะ แชมป์หญิง และ E-Class เด็กชายปภาวิน บุญเกียรติบุตร เอาชนะเด็กชายอัคนี รมยานนท์ แชมป์เก่าไปได้ Executive Class แชมป์ตกเป็นของ Danny Zeng ที่เฉือน พ.อ.กิติศักดิ์ สินเหลือ ไป 2 สโตรค

หลังเสร็จสิ้นการแข่งขันในเวลาประมาณ 17:00 น. พิธีมอบถ้วยรางวัล และเกียรติบัตร อ.สิทธิพร โรจนศิริ กรรมการกฎข้อบังคับ สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ ให้เกียรติเป็นประธาน

ผลการแข่งขันมีดังนี้
ประเภท Amateur-Class
ชนะเลิศ เจตปรียา เจตน์มงคลรัตน์ 75(39-36)
รองชนะเลิศ(1.) ชนินทร์ ทองไพจิตร 76(41-35)
รองชนะเลิศ(2.) พงศธร เพ็งบุญมา 76(35-41)
ประเภท A-Class
ชนะเลิศ พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ 75(38-37)
รองชนะเลิศ(1.) กฤตภาส นิติโยธิน 79(40-39)
รองชนะเลิศ(2.) ศิวัฒน์ สุรโกมล 105(48-57)
ประเภท B Class
ชนะเลิศ ปณิธาน บุญเกียรติบุตร 90(43-47)
ประเภท C Class
ชนะเลิศ ณัฐวีณ์ ประทีปเสน 78(41-37)
รองชนะเลิศ(1.) เลมอนเชลโล่ กลัดเจริญ 85(44-41)
รองชนะเลิศ(2.) รมิดา วิชชุชาญ 88(46-42)
ประเภท D Boy
ชนะเลิศ ธนวรรธน์ สุนทรจิรวัฒน์ 99 (53-46)
ประเภท D Girl
ชนะเลิศ มินยาภัทร ชัยยศบูรณะ 86(44-42)
ประเภท E Boy
ชนะเลิศ ปภาวิน บุญเกียรติบุตร 85(42-43)
รองชนะเลิศ(1.) อัคนี รมยานนท์ 101(50-51)
Executive Class
ชนะเลิศ Danny Zeng 75(36-39)
รองชนะเลิศ(1.) กิตติศักดิ์ สินเหลือ 77(38-39)
รองชนะเลิศ(2.) บุญเกิด สืบสมาน 82(40-42)