ณัฐพงค์ แชมป์ คลาส เอส. กอล์ฟเยาวชน ทีจีเอ-สิงห์ สนามแรก

ณัฐพงค์ เฉือน พงศภัค แต้มเดียวรับแชมป์ คลาส เอส. ชาย
กอล์ฟเยาวชน ทีจีเอ-สิงห์ เอส.-เอ.-บี. สนาม 1 วอเตอร์มิลล์ฯ

“โตโต้” ณัฐพงค์ รัชธร ทำ 2 อันเดอร์พาร์ 69 รอบสุดท้ายเฉือน “ฟีฟ่า” พงศภัค เหล่าภักดี ไปสโตรคเดียว รับแชมป์ คลาส เอส.ชาย กอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนสมาคมกีฬากอล์ฟฯ “ทีจีเอ-สิงห์ จูเนียร์ กอล์ฟ แรงค์กิ้ง 2021-2022” ส่วนกลาง คลาส เอส.-เอ.-บี. สนามที่ 1 ที่วอเตอร์มิลล์ แบบพาร์ 71 จ.นครนายก เมื่อ 13 มิ.ย. 64

สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ร่วมกับ บริษัท สิงห์ คอร์เปอเรชั่น จำกัด และ การกีฬาแห่งประเทศไทย จัดการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนทั่วประเทศ ของสมาคมกีฬากอล์ฟฯ รายการ “ทีจีเอ-สิงห์ จูเนียร์ กอล์ฟ แรงค์กิ้ง 2021-2022” 7 ภาค ได้แก่ ภาคเหนือบน ภาคเหนือล่าง ภาคกลาง ภาคตะวันออก ภาคอีสาน ภาคใต้ และส่วนกลาง แบ่งเป็น 7 คลาส ชาย-หญิง ตามช่วงอายุ ดังนี้ คลาส เอส. (18 ปีขึ้นไป), คลาส เอ. (15-17 ปี), คลาส บี. (13-14 ปี), คลาส ซี. (11-12 ปี), คลาส ดี. (9-10 ปี), คลาส อี. (7-8 ปี), คลาส เอฟ. (อายุไม่เกิน 6 ปี) ภายใต้มาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของ ไวรัส โควิด-19 โดยจัดแรงค์กิ้งตามที่สมาคมฯ กำหนดจะได้สิทธิ์เข้าร่วมการแข่งขันเพื่อคัดเลือกเป็นตัวแทนเยาวชนทีมชาติไทยร่วมแข่งขันระดับนานาชาติ หลายรายการ อาทิ จูเนียร์เวิลด์ที่สหรัฐอเมริกา, สิงห์ไทยแลนด์จูเนียร์เวิลด์ ที่ อ.หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์

ล่าสุดจัดการแข่งขันในส่วนกลาง คลาส เอส.-เอ.-บี. สนามที่ 1 ระหว่างวันที่ 11-13 มิ.ย. 64 ณ สนามวอเตอร์มิลล์ กอล์ฟ คลับ แอนด์ รีสอร์ท อ.องค์รักษ์ จ.นครนายก แบบพาร์ 71 (ชายระยะ 6,691 หลา) (หญิง ระยะ 5,925 หลา) จบการแข่งขันรอบสุดท้ายช่วงเย็นวันที่ 13 มิ.ย.64 ไฮไลท์อยู่ที่ คลาส เอส.ชาย (18 ปีขึ้นไป) ที่เบียดกันระหว่าง “โตโต้” ณัฐพงค์ รัชธร สวิงดาวรุ่งจากขอนแก่น และหนุ่มระยองอย่าง “ฟีฟ่า” พงศภัค เหล่าภักดี ก่อนที่ โตโต้ นิ่งกว่าเก็บเพิ่มอีก 2 อันเดอร์พาร์ 69 สกอร์รวม 12 อันเดอร์พาร์ 201 คว้าแชมป์รุ่นนี้ แม้ ฟีฟ่า จะหวดเพิ่มเข้ามาอีก 4 อันเดอร์พาร์ 67 สกอร์รวม 11 อันเดอร์พาร์ 202 ก็ตาม อันดับ 3 ศุภกิจ สีลานาแก สกอร์รวม 9 อันเดอร์พาร์ 204 ประเภทหญิง “น้องอิ่ม” ภัทรรัตน์ รัตนวรรณ รับแชมป์แบบนอนมา โดยรอบสุดท้ายหวด 3 อันเดอร์พาร์ 68 สกอร์รวม 5 อันเดอร์พาร์ 208 ขณะที่ แววปราชญ์ อนุวาร สกอร์รวม 22 โอเวอร์พาร์ 235 คว้าอันดับ 2 และอันดับ 3 ณัญญา หินซุย จากผลงาน 28 โอเวอร์พาร์ 241

คลาส เอ. (15-17 ปี) ชาย “น้องซัน” พลกฤต ผาวิชัย เก็บ 3 อันเดอร์พาร์ 68 สกอร์รวม 4 อันเดอร์พาร์ 209 เบียดชนะ โอห์ ดองยูน รอบสุดท้ายทำได้ 2 อันเดอร์พาร์ 70 สกอร์รวม 3 อันเดอร์พาร์ 210 สโตรคเดียว ขณะที่ โอห์ ดองชาน รับอันดับ 3 สกอร์รวม อีเวนพาร์ 213 ประเภทหญิง ณฐชนก ตันวรรณรักษ์ รอบสุดท้ายหวด 1 อันเดอร์พาร์ 70 สกอร์รวม 11 อันเดอร์พาร์ 202 รับแชมป์รุ่นนี้ “ซิม” ณัฐกฤตา วงศ์ทวีลาภ รอบสุดท้ายพยายามเร่งเครื่องหวดเพิ่มอีก 4 อันเดอร์พาร์ 67 สกอร์รวม 10 อันเดอร์พาร์ 203 คว้าอันดับ 2 สุรภา จันทมุณี ที่หวดรวม 5 อันเดอร์พาร์ 208 คว้าอันดับ 3

คลาส บี. (13-14 ปี) ชาย “น้องปัญ” ปัญญาภัทร์ ขันติยู เก็บเพิ่ม 1 อันเดอร์พาร์ 70 สกอร์รวม อีเวนพาร์ 213 รับแชมป์รุ่นนี้ โดยมี ปรมะ เหล่าภักดี หวดรวม 6 โอเวอร์พาร์ 219 เข้าอันดับ 2 และอันดับ 3 ปรินทร์ สารสมุทร จากสกอร์รวม 12 โอเวอร์พาร์ 225 ประเภทหญิง “น้องต้นหอม” ชนม์พรรษา ถวิลสังข์ รับแชมป์แบบขาดลอยหลังหวดเพิ่มอีก 2 อันเดอร์พาร์ 69 สกอร์รวม 7 อันเดอร์พาร์ 206 อันดับ 2 อินทร์โซล เจียมอนุกูลกิจ สกอร์รวม 1 โอเวอร์พาร์ 214 และ กฤติชัญญา เก้าพัฒนสกุล หวดรวม 5 โอเวอร์พาร์ 218 คว้าอันดับ 3

สำหรับการแข่งขันรายการต่อไปของ การแข่งขันเยาวชนส่วนกลาง จะเป็นการแข่งขัน คลาส ซี.-ดี.-อี.-เอฟ.สนามที่ 2 ณ สนามกบินทร์บุรี สปอร์ต คลับ จ.ปราจีนบุรี ระหว่างวันที่ 19-20 มิ.ย.64 ก่อนระหว่างวันที่ 25-27 มิ.ย.64 แข่งขัน คลาส เอส.-เอ.-บี. สนามที่ 2 ณ สนามเดียวกันต่อไป

สรุปผลการแข่งขัน
คลาส เอส.ชาย (18 ปีขึ้นไป)
(-12) 201 ณัฐพงค์ รัชธร 65-67-69
(-11) 202 พงศภัค เหล่าภักดี 69-66-67
(-9) 204 ศุภกิจ สีลานาแก 67-67-70

คลาส เอส.หญิง
(-5) 208 ภัทรรัตน์ รัตนวรรณ 68-72-68
(+22) 235 แววปราชญ์ อนุวาร 78-77-80
(+28) 241 ณัญญา หินซุย 80-79-82

คลาส เอ.ชาย (15-17 ปี)
(-4) 209 พลกฤต ผาวิชัย 71-70-68
(-3) 210 โอห์ ดองยูน 69-71-70
(E) 213 โอห์ ดองชาน 76-67-70

คลาส เอ.หญิง
(-11) 202 ณฐชนก ตันวรรณรักษ์ 67-65-70
(-10) 203 ณัฐกฤตา วงศ์ทวีลาภ 70-66-67
(-5) 208 สุรภา จันทมุณี 69-70-69

คลาส บี.ชาย (13-14 ปี)
(E) 213 ปัญญาภัทร์ ขันติยู 74-69-70
(+6) 219 ปรมะ เหล่าภักดี 75-75-69
(+12) 225 ปรินทร์ สารสมุทร 72-80-73

คลาส บี.หญิง
(-7) 206 ชนม์พรรษา ถวิลสังข์ 67-70-69
(+1) 214 อินทร์โซล เจียมอนุกูลกิจ 69-73-72
(+5) 218 กฤติชัญญา เก้าพัฒนสกุล 70-79-69