สกาย ไวล์ดิ้ง หวด 8 อันเดอร์ เปิดฤดูการ FJGT2021

สกาย ไวล์ดิ้ง หวด 8 อันเดอร์ เปิดฤดูการ FJGT2021

บริษัท ฟิวเจอร์จูเนียร์กอล์ฟ(ไทยแลนด์) จำกัด ร่วมกับ การกีฬาแห่งประเทศไทย จัดกิจกรรมการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ SAT-Future Junior Golf Thailand 2021 Road to Alpine Junior Golf Team ชิงถ้วยเกียรติยศ ดร.ก้องศักด ยอดมณี ผู้ว่าการการกีฬาแห่งประเทศไทย เก็บคะแนนสะสมสนามที่ 1 เมื่อวันเสาร์ที่ 27 มีนาคม ที่ผ่านมา ณ สนามกอล์ฟวอเตอร์มิลล์ กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท ซึ่งในครั้งนี้มีนักกอล์ฟเยาวชนเข้าร่วมการแข่งขันอย่างคับคั่ง

แชมป์รุ่นใหญ่ตกเป็นของ วสุวริศวร์ ศิระศุภกร ที่เฉือนชนะ อิงตะวัน หวังรุ่งวิชัยศรี หนุ่มน้อยจากเชียงใหม่ไปเพียง 1 สโตรค ส่วนประเภทหญิง อารยา สิงห์ฉลาด เฉือนชนะ อัจฉริยา ธนอุดมกุล แชมป์ Player of The Year ปีที่แล้วด้วยการ Count Back แชมป์รุ่นเล็ก สวิงจิ๋ว ด.ช.สกาย ไวล์ดิ้ง หวดกระหึ่มสนามวอเตอร์มิลล์ฯ ด้วยสกอร์ 8 อันเดอร์พาร์ ดีที่สุดในสนาม ด้วยการทำ 5 เบอร์ดี้ 2 อีเกิ้ล เสียเพียง 1 โบกี้ ชนะ เตชินท์ ทองรัตนะ ที่ทำ 3 อันเดอร์พาร์ ไปถึง 5 สโตรค
รายการนี้ ได้รับเกียรติจาก ดร.ศราวุธ ดิษยวรรธนะ ผู้จัดการกิจกรรมพิเศษและกีฬา บริษัทไทยน้ำทิพย์ คอมเมอร์เชียล จำกัด ให้เกียรติเป็นประธานการมอบรางวัล
การแข่งขัน

รายการนี้ได้รับสนับสนุนโดยการกีฬาแห่งประเทศไทย จัดการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้นักกอล์ฟเยาวชนทั้งชายและหญิง ที่มีอายุตั้งแต่ 7-18 ปี ได้มีเวทีการพัฒนาทักษะทางกีฬากอล์ฟ และเป็นการสร้างเสริมประสบการณ์การแข่งขันตามแบบอย่างของมืออาชีพ โดยในการแข่งขันในปีนี้มีการเก็บคะแนนกันทั้งหมด 7 สนาม เพื่อให้ได้นักกีฬาในอันดับ 1-10 ของแต่ละรุ่นไปชิงชัยกันในสนามสุดท้ายที่ สโมสรอัลไพน์ กอล์ฟ แอนด์ สปอร์ตคลับ สุดยอดสนามกอล์ฟระดับ 5 ดาวในเดือนตุลาคม โดยในการแข่งขัน แบ่งออกเป็น 8 รุ่น ตามอายุ โดยอันดับที่ 1-3 จะได้รับรางวัล ถ้วยเกียรติยศ จากท่าน ดร.ก้องศักด ยอดมณี ผู้ว่าการการกีฬาแห่งประเทศไทย และอันดับ 1-5 จะได้รับใบประกาศนียบัตร โดยมีการเก็บคะแนนสะสม ผู้ที่ได้คะแนนสะสมอันดับที่ 1 จะได้ถ้วยชนะเลิศประจำทั้งนี้ การกีฬาแห่งประเทศไทย ได้ให้การสนันสนุนการแข่งขันกีฬากอล์ฟเยาวชน รายการ SAT-FUTURE JUNIOR GOLF THAILAND มาเป็นเวลา 3 ปีติดต่อกัน โดยมุ่งหวังให้นักกอล์ฟเยาวชนทั้งหลาย ได้พัฒนาและส่งเสริมตัวเองให้มีศักยภาพต่อไปในอนาคต

ผลการแข่งขันมีดังนี้
รุ่น Class Open ชาย
อันดับที่ 1 นายวสุวริศวร์ ศิระศุภกร (+2)
อันดับที่ 2 นายอิงตะวัน หวังรุ่งวิชัยศรี (+3)
อันดับที่ 3 นายนรบดินทร์ แสวงดี (+4)
อันดับที่ 4 นายวรธันย์ ธรรมโชคเจริญ (+5)
อันดับที่ 5 นายชิดตะวัน หวังรุ่งวิชัยศรี (+5)
รุ่น Open หญิง
อันดับที่ 1 นางสาวอารยา สิงห์ฉลาด (+6) Count Back
อันดับที่ 2 นางสาวอัจฉริยา ธนอุดมกุล (+6)
อันดับที่ 3 นางสาวสิริชญา จันทร์เพ็ญ (+7)
อันดับที่ 4 นางสาวปราณณิชา อ้อนอุบล (+8)
อันดับที่ 5 นางสาวกาญจนา กาญจนพิบูลย์ (+8)
รุ่น Class C ชาย
อันดับที่ 1 ด.ช.จิรทีปต์ ศิริเกียรติสกุล (+3)
อันดับที่ 2 ด.ช.จิรภัทร ทุยบึงฉิม (+5)
อันดับที่ 3 ด.ช.รอส ไรท์ (+6)
อันดับที่ 4 ด.ช.ธีรเดช บุญตา (+7)
อันดับที่ 5 ด.ช.ภูริภัทร วิเชียรชัย (+8)
รุ่น Class C หญิง
อันดับที่ 1 ด.ญ.ณัฐนรี ชาญชนะโยธิน (-2)
อันดับที่ 2 ด.ญ.กรชนก ตรียกูล (+4)
อันดับที่ 3 ด.ญ.สุวภัทร จิรัฏฐากรกุล (+5)
อันดับที่ 4 ด.ญ.ภัคจิรา หมายมี (+7)
อันดับที่ 5 ด.ญ.Airi Mitsuhashi (+9)
รุ่น Class D ชาย
อันดับที่ 1 ด.ช.ภัทรพล วิเชียรชัย (+2)
อันดับที่ 2 ด.ช.อนพัช พลเสนา (+4)
อันดับที่ 3 ด.ช.ปุญญพัฒน์ อติอานนท์ (+7)
อันดับที่ 4 ด.ช.เจษฎา ช่วงประยูร (+7)
อันดับที่ 5 ด.ช.กฤตชญา แซ่หยี่ (+10)
รุ่น Class D หญิง
อันดับที่ 1 ด.ญ.ปาลิดา กิตติพรชัยสกุล (-1)
อันดับที่ 2 ด.ญ.ภัสธนมนท์ สุทธิรักษ์พงศ์ (+4)
อันดับที่ 3 ด.ญ.ณัฐกฤตา พิภัทรอักษร (+6)
อันดับที่ 4 ด.ญ.เสาวนิตย์ เจริญสุขรุ่งเรือง (+11)
อันดับที่ 5 ด.ญ.ชณิชา กิจจารักษ์ (+16)
รุ่น Class E ชาย
อันดับที่ 1 ด.ช.สกาย ไวล์ดิ้ง (-8)
อันดับที่ 2 ด.ช.เตชินท์ ทองรัตนะ (-3)
อันดับที่ 3 ด.ช.ทีปกร สินประภาพร (+1)
อันดับที่ 4 ด.ช.ศุภกฤต กิจชระโยธิน (+7)
อันดับที่ 5 ด.ช.ภูบดี ไชยวงค์ (+14)
รุ่น Class E หญิง
อันดับที่ 1 ด.ญ.สุภาพิช พฤกษานุบาล (+1)
อันดับที่ 2 ด.ญ.นลพรรณ คำเกิด (+9)
อันดับที่ 3 ด.ญ.ภษมน มีสวัสดิ์ (+12)
อันดับที่ 4 ด.ญ.พรรณนารา วิไลพันธุ์ (+18)
อันดับที่ 5 ด.ญ.ต้นหอม ปางจั่น (+26)