ธัญญ์พิชฌา กองทอง ฟอร์มแรงซิวแชมป์ต่อ กอล์ฟไอเอสเอฟ

ธัญญ์พิชฌา กองทอง ฟอร์มแรง
แชมป์ต่อเนื่อง กอล์ฟเยาวชนไอเอสเอฟ

“ต้นน้ำ” ธัญญ์พิชฌา กองทอง โชว์ฟอร์มการเล่นที่ร้อนแรงอย่างต่อเนื่อง หวดทำสกอร์ 4 โอเวอร์พาร์ 76 คว้าแชมป์คลาส ซี. หญิงไปครองได้อีกสนาม ส่วนคู่แฝด ปิยพนธ์ -ปิยนันท์ สุขมากอนันต์ กอดคอคว้าแชมป์ ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ สิงห์–ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018 ซึ่งทำการแข่งขันไปเมื่อวันที่ 9 กันยายน 2561 ณ สนาม อาทิตยา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018” ณ สนาม อาทิตยา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นการสะสมคะแนนสนามรองสุดท้ายของฤดูกาลแข่งขันปี 2017–2018 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ ซาราวัค ชีฟ มินิสเตอร์ คัพ 2018 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน พฤศจิกายน ศกนี้ ณ ประเทศมาเลเซีย

ฝนที่กระหน่ำกรุงตลอดหลายวันที่ผ่านมา จวบจนเช้าวันแข่งขันก็ยังมาเยือน ทำให้สนามฉ่ำน้ำพอควร แต่ยังดีที่ระหว่างการแข่งขันฝนเป็นใจ หยุดให้น้องๆ ได้เล่นกันอย่างเต็มที่ เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “ต้นข้าว” ธัญญ์พิชฌา กองทอง ศิษย์โปรพัน ยังคงรักษาฟอร์มเป็นอย่างดี จบที่ 35-41 (76) รับแชมป์ คลาส ซี หญิง พรีเมียร์ชิพ ไปครอง แต่น้องชาย “ต้นน้ำ” ธัญญ์พิสิษฐ์ กองทอง พัตต์พาร์พลาดชวดเพลย์ออฟ ส่งเพื่อนร่วมก๊วนอย่าง “มาร์ค” ธีรเดช บุญตา รับแชมป์ คลาส ดี ชาย พรีเมียร์ชิพไปครอง

ต่อด้วยผลงานของแฝดต่างเพศ “จูน” ปิยพนธ์ สุขมากอนันต์ แฝดน้อง จบที่ 38-42 (80) รับแชมป์ คลาส บี ชาย พรีเมียร์ชิพ ส่วนแฝดพี่ “มุ” ปิยนันท์ สุขมากอนันต์ จบที่ 40-42 (82) รับแชมป์ คลาส บี หญิง พรีเมียร์ชิพ ปิดท้ายด้วยผลงานของ “พัทเตอร์” พรพิภัฒน์ วรรณละเอียด มาแรงเฉือนแชมป์เก่า “พายุ” พายุ วิทวัสโอฬาร ไปเพียง 1 แต้ม รับแชมป์ คลาส ซี ชาย พรีเมียร์ชิพ พร้อมแต่งตัวรอไปแข่งมาเลย์เซีย ในปลายปีนี้ โดยมี นายพงศ์นาถ วัธนศักดิ์ ประธาน ไอเอสเอฟ เป็นผู้มอบรางวัล และ “พี่แหม่ม” ฐิติพร สันติวิกรานนท์ ทำการรายงานผลสด ผ่าน เฟสบุ๊ค ไลฟ์ ด้วยอีกช่องทาง

ผลการแข่งขัน
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.มนัญชยา ศรีสุข 44-39 (83)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ศิรวิทย์ ปรีชาเกษตรกิจ 40-41 (81)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ลภัสรดา เจ้าทรัพย์ 47-45 (92)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ภาณินี ขันมณี 51-48 (99)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ธีรเดช บุญตา 39-39 (78)
รองอันดับ 1 ด.ช.ธัญญ์พิสิษฐ์ กองทอง 39-40 (79)
รองอันดับ 2 ด.ช.ธรรมสรณ์ เพชรากุล 44-39 (83)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ธัญญ์พิชฌา กองทอง 35-41 (76)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ภาวินี สีสรรณ์ 43-41 (84)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พรพิภัฒน์ วรรณละเอียด 44-40 (84)
รองอันดับ 1 ด.ช.พายุ วิทวัสโอฬาร 43-42 (85)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ปิยนันท์ สุขมากอนันต์ 40-42 (82)
รองอันดับ 1 ด.ญ.อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง 46-38 (84)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ปิยพนธ์ สุขมากอนันต์ 38-42 (80)
รองอันดับ 1 ด.ช.ภพธรรม ประทุมศรี 42-42 (84)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ น.ส.ณัญญา หินซุย 42-43 (85)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายกษิดิฎฐ์ สุดลาภา 42-44 (86)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ศศิศรร์ จงศรีอดิสรณ์ 41-41 (82)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ธัญสิตา เอกเอี่ยมโรจน์ 43-40 (83)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พานา ฟาร์นเวอร์ธ 40-40 (80)
รองอันดับ 1 ด.ช.คมก์รัฐ ธัญทวีวิเชียร 42-46 (88)
รองอันดับ 2 ด.ช.ชยุต สิทธิกรวณิช 47-43 (90)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อิ่มบุณ งามเกิดศิริ 49-48 (97)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ฐิติวราดา อรรคบุตร์ 49-48 (97)
รองอันดับ 2 ด.ญ.อรทัย แซ่จิน 56-51 (107)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พนธกร พงษ์อัชฌา 46-43 (89)
รองอันดับ 1 ด.ช.ปุณยวัจน์ จงศรีอดิสรณ์ 43-50 (93)
รองอันดับ 2 ด.ช.เตชธรรม สนธิวิวัฒน์ 47-47 (94)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ศิริพรรณ หาญเชิงชัย 51-53 (104)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.นิชคุณ ปิตกาญจนกุล 41-45 (86)
รองอันดับ 1 ด.ช.กานต์ศักดิ์ พูลแก้วธนพงษ์ 42-44 (86)
รองอันดับ 2 ด.ช.ภัทรพล มณีฉาย 45-44 (89)