ป้องภพ ฟอร์มร้อนแรง คว้าแชมป์ ไอเอสเอฟ

ป้องภพ จามรศรีอนันต์ ฟอร์มร้อนแรง คว้าแชมป์ ไอเอสเอฟ

“เจ้าป้อง” ป้องภพ จามรศรีอนันต์ จากคลาส เอ. ชาย โชว์ฟอร์มสมราคาพี่ใหญ่ หวด 3 อันเดอร์พาร์ 69 คว้าแชมป์ สิงห์–ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018 ซึ่งทำการแข่งขันเมื่อวันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2561 ณ สนามกอล์ฟ ยูนิโก้ กรองเด้ ย่านกรุงเทพกรีฑา

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน ฤดูกาลปี 2017–2018 รายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018” ณ สนามกอล์ฟ ยูนิโก้ กรองเด้ ซึ่งเป็นการสะสมคะแนนสนามที่ 9 ของช่วงแรก เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ สิงคโปร์ จูเนียร์ กอล์ฟ แชมเปี้ยนชิพ 2018 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน มิถุนายน ศกนี้ ณ ประเทศสิงคโปร์

สนามกอล์ฟ ยูนิโก้ กรองเด้ ปิดปรับปรุงรอบหลุม 10-18 เปิดให้ใช้รอบหลุม 1-9 ทำให้ ไอเอสเอฟ ต้องเล่นที่รอบแรก 2 ครั้งให้ครบ 18 หลุม จึงต้องจำกัดจำนวนผู้เล่นเหลือเพียง 74 คน แต่บรรยากาศในการแข่งขันยังคงสนุกสนานเช่นเคย แม้ว่าจะใช้เวลาในการเล่นนานกว่าปกติกว่า 1 ชั่วโมงก็ตาม

เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “เจ้าป้อง” ป้องภพ จามรศรีอนันต์ ยังคงรักษาฝีมือไว้คงเส้นคงวา จบที่ 3 อันเดอร์พาร์ 69 คว้าแชมป์ คลาส เอ ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครองตามคาด ต่อด้วย “ลูกตาล” ชัยอานันท์ ทัศนสุวรรณ กับผลงานที่ไม่เป็นรอง จบที่ 3 โอเวอร์พาร์ 75 รับถ้วยชนะเลิศ คลาส บี ชาย พรีเมียร์ชิพ เช่นเดียวกับอีก 2 หนุ่มน้อย “พีท” จิรพัฒน์ สินธุวาปี และ “แฮม” กรกร จันทะคัด ต่างจบที่ 4 โอเวอร์พาร์ 76 รับแชมป์ คลาส อี ชาย พรีเมียร์ชิพ และ คลาส ซี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครองตามลำดับ

ปิดท้ายรายงานฉบับนี้ด้วยผลงานของ 2 สาวสวยบ้าน “ธรรมวิชัย” ซึ่งเห็นกันมาตั้งแต่เล็กแต่น้อย “จีจี้” อติภา ธรรมวิชัย และ “เจเจ” พรปวีณ์ ธรรมวิชัย วันนี้รับถ้วยชนะเลิศ คลาส บี หญิง พรีเมียร์ชิพ และ คลาส เอ หญิง พรีเมียร์ชิพ ฝากคุณพ่อและคุณแม่ที่ตามมาเชียร์ช่วยถือกลับบ้านด้วย งานนี้ ไอเอสเอฟ ได้รับเกียรติจาก คุณจงใจ นิยมวานิช “ครูเป๋า” ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ มอบรางวัลให้กับน้องๆ โดยมีนายพงศ์นาถ วัธนศักดิ์ ประธาน ไอเอสเอฟ ร่วมให้กำลังใจตลอดงาน

ผลการแข่งขัน
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.คาเรน มิทซูฮาชิ 42-50 (92)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.จิรพัฒน์ สินธุวาปี 37-39 (76)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ภูริ ศรีภิญโญ 44-47 (91)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ไอรี มิทซูฮาชิ 39-50 (89)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กรกร จันทะคัด 41-35 (76)
รองอันดับ 1 ด.ช.กิตติภัค เอกมณีนิล 43-38 (81)
รองอันดับ 2 ด.ช.อนนต์ พุ่มจันทร์ 42-44 (86)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อติภา ธรรมวิชัย 38-38 (76)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ชัยอานันท์ ทัศนสุวรรณ 39-36 (75)
รองอันดับ 1 ด.ช.ยุทธิชัย บุญเรืองรอด 42-40 (82)
รองอันดับ 2 ด.ช.ชุติเทพ รุ่งปัจฉิม 39-44 (83)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ น.ส.พรปวีณ์ ธรรมวิชัย 36-43 (79)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายป้องภพ จามรศรีอนันต์ 33-36 (69)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ณัฏฐ์ธิดา พิบูลย์โชคอนันต์ 46-60 (106)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พีรพัฒน์ อุดมรัตนานนท์ 42-46 (88)
รองอันดับ 1 ด.ช.ฐณาณัฐ การุญ 45-44 (89)
รองอันดับ 2 ด.ช.เตชธรรม สนธิวิวัฒน์ 53-47 (100)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พิมภากร ปัญญาดิลก 57-54 (111)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ชุติรดา ศานติวรพงษ์ 58-56 (114)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.เกริก ศุภวาณิชยานนท์ 42-44 (86)
รองอันดับ 1 ด.ช.พิชชาภัทร อารีวงศ์ 46-50 (96)
รองอันดับ 2 ด.ช.ณัฐภัทร สุเกตุ 50-47 (97)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ภาวินี สีสรรณ์ 47-51 (98)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พายุ วิทวัสโอฬาร 45-49 (94)
รองอันดับ 1 ด.ช.พรพิภัฒน์ วรรณละเอียด 44-54 (98)