พัชรวลัย แชมป์ One Day A-Class สนาม 4

พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ คว้าแชมป์ A-Class
ปภาดา ว่องไวกิจไพศาล คว้าแชมป์ Amateur Class
รายการ One Day A-Class 2022 สนาม 4

ปภาดา ว่องไวกิจไพศาล คว้าแชมป์อเมเจอร์คลาสสนามที่สองติดกัน หลังทำสกอร์ 3 โอเวอร์พาร์ 75 ด้านพัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ เฉือนแชมป์เก่า ธชต ลิมปะวิกร แชมป์ เอ.-คลาส ในการแข่งขันวัน เดย์ เอ-คลาส 2022 สนามที่ 4 ซึ่งทำการแข่งขันไปเมื่อวันที่ 23 เมษายน 2565 ณ ไพรม์ กอล์ฟ คันทรี คลับ

ชมรมพัฒนากอล์ฟไทยจัดการแข่งขันวัน เดย์ เอ-คลาส 2022 สนามที่ 4 มีผู้สมัครเข้าร่วมการแข่งขันทั้งสิ้น 51 คน เนื่องจากติดการแข่งขันของสมาคมกีฬากอล์ฟ และเยาวชนการคัดภาค นอกจากนี้มีนักกอล์ฟติดสอบติดโควิด-19 กระทันไปหลายคน “One Day A-Class” ยังจัดการแข่งขันตามมาตฐานสากล Stroke Play(Gross Score)แยกคลาสตามอายุ กลุ่มละไม่เกิน 4 คน

ระยะแข่งขันตามสมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทย ใช้กฎข้อบังคับกอล์ฟรับรองโดย R&A Rules Limited มีกรรมการแข่งขันเป็นสตาร์ทเตอร์ปล่อยตัวทีละกลุ่ม ในสนามมีผู้ตัดสินควบคุมเวลาแข่งขัน และคอยแนะนำกฎการเล่นที่ถูกต้อง หากนักกอล์ฟมีข้อสงสัย และตัดสินกรณีอาจมีการละเมิดกฎ คณะกรรมการมีใบบอกตำแหน่งหลุม(Hole Location) มีระยะกลางแฟร์เวย์ถึงหน้ากรีน 120 ,130 ,140 หลา ถึงหน้ากรีน และบวกระยะตามใบบอกตำแหน่งหลุม มีกฎสนาม และกำหนดเวลาแข่งขัน(Pace of Play) เพื่อรองรับนักกอล์ฟพัฒนาฝีมือไปสู่ระดับชาติ หรือระดับอาชีพต่อไป

หลังจบ 18 หลุม ปภาดา ว่องไวกิจไพศาล คว้าแชมป์อเมเจอร์คลาสสนามที่สองติดกัน ด้านพัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ เฉือนแชมป์เก่า ธชต ลิมปะวิกร แชมป์ เอ.-คลาส B-Class เด็กชายปภังกร มณีวงค์ ดาวรุ่งพุ่งแรงเอาชนะ เด็กชายศิวกร ประทีปเสน แชมป์เก่า

ส่วน C-Class เด็กชายณัฐวีณ์ ประทีปเสน ผู้น้องรักษาแชมป์ไว้ได้ เยาวชน D-Class เด็กหญิงมินยาภัทร ชัยยศบูรณะ ชนะเคาน์แบ็ค เด็กหญิงธีริน ตันติมูรธา และ E-Class แชมป์ได้แก่ เด็กชายอัคนี รมยานนท์ Executive Class คุณเดชา กล้ากสิกิจ ยังรักษาแชมป์ 3 สมัยไว้ได้ สำหรับ D-Class การแข่งขันสนาม 5 จะแยกรางวัลชาย-หญิง เนื่องจากระยะแข่งขันต่อกันมาก เมื่อจบการแข่งขัน ดร.พลธรรม พลการ ผู้อำนวยการการกีฬาแห่งประเทศไทย จังหวัดนครนายกให้เกียรติเป็นประธานมอบโล่รางวัล และเกียรติบัตร

ผลการแข่งขันมีดังนี้
ประเภท Amateur-Class
ชนะเลิศ ปภาดา ว่องไวกิจไพศาล 73(38-35)
รองชนะเลิศ(1.) กรรภิรมย์ ไพบูลย์ 77(37-40)
รองชนะเลิศ(2.) ธันยาฤทธิ์ มีเดช 81(41-40)
ประเภท A-Class
ชนะเลิศ พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ 77(39-38)
รองชนะเลิศ(1.) ธชต ลิมปะวิกร 78(38-40)
รองชนะเลิศ(2.) จิรภัทร ทุยบึงฉิม 79(40-39)
ประเภท B Class
ชนะเลิศ ปภังกร มณีวงค์ 75(38-37)
รองชนะเลิศ(1.) ศิวกร ประทีปเสน 81(39-42)
รองชนะเลิศ(2.) ภูดิท มัยญะกิต 89(43-46)
ประเภท C Class
ชนะเลิศ ณัฐวีณ์ ประทีปเสน 80(38-42)
รองชนะเลิศ(1.) ปัญวัฒน์ บุรีรัมย์ 97(49-48)
ประเภท D Class
ชนะเลิศ มินยาภัทร ชัยยศบูรณะ 78(40-38)
รองชนะเลิศ(1.) ธีริน ตันติมูรธา 78(39-39)
รองชนะเลิศ(2.) ภิรัญญา พจน์ชัยกุล 83(44-39)
ประเภท E Class
ชนะเลิศ อัคนี รมยานนท์ 99(49-50)
Executive Class
ชนะเลิศ เดชา กล้ากสิกิจ 71(36-35)
รองชนะเลิศ(1.) สุกิจ พิพัฒนมงคล 78(36-39)
รองชนะเลิศ(2.) สาธิต สนธิกนก 79(40-39)