เอมาอร แชมป์ คลาส เอ.หญิง กอล์ฟ ไอเอสเอฟ

เอมาอร มณีฤทธิ์ แชมป์ คลาส เอ. หญิง กอล์ฟเยาวชน ไอเอสเอฟ

“เอม” เอมาอร มณีฤทธิ์ สาวน้อยนักกอล์ฟวัย 11 ปี ที่ในวันนี้หวด 4 โอเวอร์พาร์ 76 คว้าแชมป์ คลาส เอ หญิงได้สำเร็จในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน “มิตรแท้ – ไอเอสเอฟ” ในรายการมิตรแท้ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2022 ซึ่งทำการแข่งขันไปเป็นที่เรียบร้อยเมื่อ วันที่ 24 เมษายน 2565 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “มิตรแท้ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2022” ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เป็นการสะสมคะแนน สนามที่ 7 ของฤดูกาลแข่งขันใหม่ ปี 2022 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขันยังต่างประเทศในโอกาสต่อไป ไอเอสเอฟ ขอขอบคุณ บริษัท สิงห์คอร์เปอเรชั่น จำกัด ผู้สนับสนุนหลัก (Main Sponsor) ร่วมสนับสนุนโดย บริษัท มิตรแท้ประกันภัย จำกัด (มหาชน) เครื่องสำอาง โซฟิสติเคท เอสเอสโทรฟี่ และ น้ำดื่มตราสิงห์

ไอเอสเอฟ ยังคงใช้มาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของไวรัส โควิด19 ตลอดงาน ซึ่งได้รับความร่วมมือจากทุกคนเป็นอย่างดี วันนี้ท้องฟ้าแจ่มใส อากาศค่อนข้างร้อนอบอ้าว แต่สภาพสนามก็พร้อมให้ น้อง ๆ ทุกคนสนุกกับการเล่นตลอดทั้งวัน เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “เอม” เอมาอร มณีฤทธิ์ สาวน้อยวัย 11 ปี ที่เลื่อนชั้นขึ้นมาเล่นในคลาส เอ. ทำสกอร์เข้ามาที่ 4 โอเวอร์พาร์ 76 คว้าแชมป์ไปครองได้อีกสนาม

ตามด้วยผลงานของน้องเล็ก “อะตอม” ด.ช.กิตติ์โภคิน วนะเกียรติกุล โชว์ฟอร์มสุดเซอร์ไพรซ์ เพราะสามารถลดสกอร์ตัวเองจากการแข่งขันในสนามที่แล้วถึง 16 สโตรค วันที่จบที่ 5 โอเวอร์พาร์ 77 คว้าถ้วยชนะเลิศ คลาส อี ชาย ได้สำเร็จ

ปิดท้ายรายงานด้วยการหาผู้ชนะด้วยการเพลย์ออฟกัน 2 คู่ โดยคู่แรกเป็นคลาส ซี หญิง ระหว่าง “ศศิ” ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล กับ “วีดาดี้” ด.ญ.กรชนก จงอนุกูลธนากร ต่างฝ่ายจบที่แต้ม 78 เท่ากัน เมื่อออกไปเพลย์ออฟฝ่ายหลังพัตต์พาร์ไม่ลง ทำให้ “ศศิ” รับถ้วยชนะเลิศ คลาส ซี หญิง ไปครองแทน ส่วนคู่ถัดไปเป็นของรุ่นใหญ่ ระหว่าง “คอปเตอร์” นายปกรณ์ ภูษิตาภรณ์ และ “เฟรส” นายยศพนธ์ โกพัฒตา ต้องออกไปเพลย์ออฟโดยในหลุมแรก “คอปเตอร์” พัทพาร์พลาดเช่นกัน ทำให้ “เฟรส” ได้รับถ้วยชนะเลิศ คลาส เอ ชาย ไปครองแทน

ผลการแข่งขันทั้งหมด มีดังต่อไปนี้
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กิตติ์โภคิน วนะเกียรติกุล 40-37 (77)
รองอันดับ 1 ด.ช.เทมส์ เมืองครุธ 36-42 (78)
รองอันดับ 2 ด.ช.ภัทร แสงสุริยะ 42-40 (82)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พิชญพัตต์ สุรอารีย์กุล 43-44 (87)
รองอันดับ 1 ด.ญ.อรภิชา ตันจันทร์พงศ์ 48-47 (95)
รองอันดับ 2 ด.ญ.ปุณยนุช ล้วนเส้ง 51-49 (100)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ศุภกฤต กิจชระโยธิน 42-42 (84)
รองอันดับ 1 ด.ช.กวีวัธน์ ศานติวรพงษ์ 44-44 (88)
รองอันดับ 2 ด.ช.พัณณพงษ์ สกุลสุรรัตน์ 44-44 (88)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 40-38 (78)
รองอันดับ 1 ด.ญ.กรชนก จงอนุกูลธนากร 38-40 (78)
รองอันดับ 2 ด.ญ.กุลวิพัชร จันทรสา 49-49 (98)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พลช มีทอง 42-40 (82)
รองอันดับ 1 ด.ช.ณัฐวีณ์ ประทีปเสน 44-41 (85)
รองอันดับ 2 ด.ช.ภูริพัฒน์ ศรีแดง 41-44 (85)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.นันท์นภัส เจียรพงษ์ 55-55 (110)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กฤษฎิ์กวิน ธรรศ ศักดิ์ศิลาพร 40-42 (82)
รองอันดับ 1 ด.ช.ศิวกร ประทีปเสน 41-44 (85)
รองอันดับ 2 ด.ช.ภูดิท มัยญะกิต 42-44 (86)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.เอมาอร มณีฤทธิ์ 36-40 (76)
รองอันดับ 1 น.ส.ชัญญา ด่านวรนันท์ 44-48 (92)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายยศพนธ์ โกพัฒตา 42-39 (81)
รองอันดับ 1 นายปกรณ์ ภูษิตาภรณ์ 39-42 (81)
รองอันดับ 2 นายชนัต สมชัยชนะ 40-47 (87)