ทีฆทัศน์ ฤกษ์มณีวรรณ แชมป์ ไอเอสเอฟ

ทีฆทัศน์ ฤกษ์มณีวรรณ ฟอร์มหรูชูถ้วยแชมป์ ไอเอสเอฟ

“ภูมิ” นายทีฆทัศน์ ฤกษ์มณีวรรณ นักกอล์ฟหนุ่มคลาส เอ. วัย 16 ปี โชว์ฟอร์มเก่งซิวแชมป์คลาส เอ. หลังจบสกอร์รวม 4 โอเวอร์พาร์ 76 ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ”สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2022” ซึ่งทำการแข่งขันไปเมื่อวันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2565 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล หรือ ไอเอสเอฟ จัดการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2022”  ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เป็นการสะสมคะแนน สนามที่ 5 ของฤดูกาลแข่งขัน ปี 2021–2022 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขันยังต่างประเทศเมื่อถึงโอกาสที่เหมาะสม

ไอเอสเอฟ ยังคงใช้มาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของไวรัส โควิด19 ตลอดงาน ซึ่งได้รับความร่วมมือจากทุกคนเป็นอย่างดี วันนี้ท้องฟ้าแจ่มใส อากาศค่อนข้างร้อนอบอ้าว แต่สภาพสนามก็พร้อมให้ น้อง ๆ ทุกคนสนุกกับการเล่นตลอดทั้งวัน เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน หนุ่มใหญ่ “ภูมิ” ทีฆทัศน์ ฤกษ์มณีวรรณ วันนี้ทำสกอร์เข้ามาที่ 4 โอเวอร์พาร์ 76 คว้าแชมป์ คลาส เอ ชายไปครองได้สำเร็จ โดยภูมิมีพัฒนาการที่เร็วมาก สามารถลดสกอร์ลงเหลือเลข 7 ภายในเวลาปีเศษเท่านั้น

สำหรับสาวน้อย “ซิดนีย์” พิชญพัตต์ สุรอารีย์กุล และหนุ่มน้อย “เบอร์ดี้” ศิวกร ประทีปเสน ก็ทำผลงานตามมาติดๆ โดย “ซิดนีย์”  จบที่ 40-40 (80) และ “เบอร์ดี้” จบที่ 38-42 (80) เช่นกัน คว้าถ้วยชนะเลิศ คลาส ดี. หญิง และ คลาส บี. ชาย ไปครองตามลำดับ

 “อาร์ตี้” ณฐกร อุ่นวงศ์ วันนี้คุณพ่อมาเชียร์ด้วยตัวเอง จบที่ 41-41 (82) รับแชมป์ คลาส ซี ชายให้คุณพ่อถือกลับบ้านไปได้ ส่งท้ายกันด้วยผลงานของ “นะโม” ปวเรศ หันแจ้ด และ “น้ำขิง” ณรัณ มงคลเลิศ โดย “นะโม” จบที่ 41-42 (83) และ “น้ำขิง” จบที่ 42-41 (83) รับถ้วยชนะเลิศ คลาส อี หญิง และ คลาส ซี หญิง ไปครองตามลำดับ

ผลการแข่งขันทั้งหมด มีดังต่อไปนี้
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ปวเรศ หันแจ้ด 41-42 (83)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กิตติ์โภคิน วนะเกียรติกุล 44-42 (86)
รองอันดับ 1 ด.ช.ภัทร แสงสุริยะ 47-44 (91)
รองอันดับ 2 ด.ช.สิราวิชญ์ สำผัสศรี 49-58 (107)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พิชญพัตต์ สุรอารีย์กุล 40-40 (80)
รองอันดับ 1 ด.ญ.อรภิชา ตันจันทร์พงศ์ 51-42 (93)
รองอันดับ 2 ด.ญ.ธัญชนก เกิดพุฒ 48-52 (100)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.เสฏฐวุฒิ วีระชุมพล 41-47 (88)
รองอันดับ 1 ด.ช.ภูดิศ อึ้งภากรณ์ 45-46 (91)
รองอันดับ 2 ด.ช.สาวิน แสนบุตร 56-55 (111)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ณรัณ มงคลเลิศ 42-41 (83)
รองอันดับ 1 ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 43-44 (87)
รองอันดับ 2 ด.ญ.ญาดา ศรีตระกูล 55-52 (107)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ณฐกร อุ่นวงศ์ 41-41 (82)
รองอันดับ 1 ด.ช.ณัฐวีณ์ ประทีปเสน 44-39 (83)
รองอันดับ 2 ด.ช.พลช มีทอง 46-42 (88)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ร่วม ด.ญ.วณิชยา เศรษฐโภคิน 48-45 (93)
ชนะเลิศร่วม ด.ญ.มันตาสินี มาลัยกฤษณะชลี 47-46 (93)
รองอันดับ 2 ด.ญ.แพรวปรียา ชูลิ้ม 51-44 (95)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ศิวกร ประทีปเสน 38-42 (80)
รองอันดับ 1 ด.ช.ณเดชน์ ชูลิ้ม 41-46 (87)
รองอันดับ 2 ด.ช.อิสยาห์ อิศรากร 44-49 (93)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายทีฆทัศน์ ฤกษ์มณีวรรณ 39-37 (76)
รองอันดับ 1 นายกฤตภาส ตั้งหะรัฐ 39-51 (90)