นพรุจ ภู่จันทร์ เพลย์ออฟคว้าแชมป์ ไอเอสเอฟ

นพรุจ ภู่จันทร์ เฉือนเพลย์ออฟ รอส ไรท์ คว้าแชมป์ “ไอเอสเอฟ”

ซูริก – นพรุจ ภู่จันทร์ เฉือนชัย รอส – รอส ไรท์ หลังเพลย์ออฟ คว้าแชมป์ คลาส เอ. ชาย ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ สิงห์-ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2022 ซึ่งทำการแข่งขันไปเมื่อวันที่ 28 พฤศจิกายน 2564 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2022”  ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ 28 พฤศจิกายน 2564 เป็นการสะสมคะแนน สนามที่ 2 ของฤดูกาลแข่งขันใหม่ ปี 2021 – 2022 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขันยังต่างประเทศเมื่อโอกาสอำนวย

ไอเอสเอฟ ใช้มาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของไวรัส โควิด19 อย่างเต็มที่ ตลอดการแข่งขัน ซึ่งได้รับความร่วมมือจากทุกคนเป็นอย่างดี ในวันนี้ท้องฟ้าแจ่มใส แม้ว่าอากาศค่อนข้างร้อนอบอ้าว แต่สภาพสนามก็พร้อมให้ น้องๆทุกคนสนุกกับการเล่นตลอดทั้งวัน

เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “ซูริก” นพรุจ ภู่จันทร์ และ “รอส” รอส ไรท์ จบสกอร์มาเท่ากันที่ 2 โอเวอร์พาร์ 74 ต้องออกไปทำการเพลย์ออฟผลปรากฏว่า ฝ่ายแรกเอาชนะไปได้ คว้าถ้วยชนะเลิศ คลาส เอ. ชาย ไปครอง ต่อด้วยผลงานของสาวน้อยที่ขอข้ามรุ่นจาก คลาส ซี. ไปเล่นคลาส เอ. น้อง “เอม” เอมาอร มณีฤทธิ์ แข่งกับตัวเอง จบที่ 3 โอเวอร์ 75 รับแชมป์ คลาส เอ. หญิง ไปครอง

ส่วนน้องเล็ก “ว่าน” ธนกฤต เงินโสม มีความมุ่งมั่นพัฒนาฝีมือตนเองตลอด จบที่ 39-37 (76) รับแชมป์ คลาส อี. ชายไปครองอีกคน ปิดท้ายรายงานด้วยผลงานของสาว “ศศิ” บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล จบที่ 41-38 (79) และ “กัส” กฤติเดช เพียรวิริยะ จบที่ 37-41 (78) รับถ้วยชนะเลิศ คลาส ซี. หญิง และ คลาส ซี. ชาย ไปครองตามลำดับ

ผลการแข่งขันทั้งหมด มีดังต่อไปนี้
คลาส อี. หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ปวเรศ หันแจ้ด 42-41 (83)
คลาส อี. ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ธนกฤต เงินโสม 39-37 (76)
รองอันดับ 1 ด.ช.กฤตติภูมิ อภินันท์กูล 41-36 (77)
รองอันดับ 2 ด.ช.กิตติ์โภคิน วนะเกียรติกุล 44-42 (86)
คลาส ดี. หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ธัญชนก เกิดพุฒ 45-46 (91)
รองอันดับ 1 ด.ญ.พิชญพัตต์ สุรอารีย์กุล 47-48 (95)
รองอันดับ 2 ด.ญ.อรภิชา ตันจันทร์พงศ์ 47-49 (96)
คลาส ดี. ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.เสฏฐวุฒิ วีระชุมพล 44-44 (88)
รองอันดับ 1 ด.ช.พัณณพงษ์ สกุลสุรรัตน์ 48-46 (94)
รองอันดับ 2 ด.ช.ชวนันท์ คำสิงห์นอก 47-53 (100)
คลาส ซี. หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 41-38 (79)
คลาส ซี. ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กฤติเดช เพียรวิริยะ 37-41 (78)
รองอันดับ 1 ด.ช.ณเดชน์ ชูลิ้ม 38-42 (80)
รองอันดับ 2 ด.ช.ณฐกร อุ่นวงศ์ 43-42 (85)
คลาส บี. หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.แพรวปรียา ชูลิ้ม 42-47 (89)
คลาส บี. ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ทีฆทัศน์ ฤกษ์มณีวรรณ 42-42 (84)
รองอันดับ 1 ด.ช.พนธกร พงษ์อัชฌา 42-43 (85)
รองอันดับ 2 ด.ช.ตุนธนัช ศุกลรัตน์ 47-42 (89)
คลาส เอ. หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.เอมาอร มณีฤทธิ์ 35-40 (75)
คลาส เอ. ชาย
ชนะเลิศ นายนพรุจ ภู่จันทร์ 34-40 (74)
รองอันดับ 1 นายรอส ไรท์ 38-36 (74)
รองอันดับ 2 นายวินทกร สุวรรณเมือง 37-39 (76)