มาเจสติด อเมเจอร์ มาสเตอร์ 2021

“สุวัจนะ-กรกนก” แชมป์กอล์ฟเก่าแก่
“มาเจสติด อเมเจอร์ มาสเตอร์ 2021”

สุวัจนะ ทับทิม พร้อม กรกนก สูงปานเขา หวด 4 วันดีสุด คว้าแชมป์มาเจสติด อเมเจอร์ มาสเตอร์ 2021 ซึ่งทำการแข่งขันระหว่างวันที่ 4-7 พฤศจิกายน 2564 ณ สนามมาเจสติค ครีก กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท

การแข่งขันกอล์ฟสมัครเล่น(ภาคเอกชน)ที่เก่าแก่ และมีเกียรติประวัติที่สุดรายการหนึ่งของประเทศ โดยมนู ธารพิพิธชัย ผู้บริหารสนามมาเจสติค ครีก กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท ร่วมกับวิชิต บัณฑุวงศ์ ประธานชมรมพัฒนากอล์ฟไทย ได้จัดการแข่งขันขึ้นเริ่มกันมาตั้งแต่ปี 1994 มีการเว้นวรรคไปหลายปี เนื่องจากมีเหตุอุทกภัยครั้งร้ายแรงของประเทศ ในปี 2011 และมีการเปลี่ยนแปลงผู้บริหารสนาม และได้กลับมาจัดการแข่งขันอีกครั้งในปี 2020 สำหรับในปี 2021 นี้ กำหนดวัน 4-7 พฤศจิกายน 2564 ณ สนามมาเจสติค ครีก ใช้ คอร์ส เอ และ คอร์ส บี

นักกอล์ฟรับเชิญโดยไม่เสียค่าสมัครแข่งขัน 45 ตำแหน่ง ทางชมรมพัฒนากอล์ฟไทย เปิดโอกาสรับสมัครนักกอล์ฟเพิ่มเติมอีก แต่เนื่องจากมีนักกอล์ฟ และผู้ปกครองจำนวนหนึ่ง ไม่อาจลาเรียน หรือลางานมาแข่งขัน 4 วันได้ ทางสนามจึงจัดการแข่งขันพิเศษเพิ่ม รายการ“A-Class Masters 2021” แข่ง 2 วันในวันเสาร์ และอาทิตย์ ถ้วยรางวัลแยกกันคนละชุด

หลังเสร็จสิ้นการแข่งขัน สุวัจนะ ทับทิม สกอร์รวม 4 วัน 18 โอเวอร์พาร์ 306 (73-77-74-82) ดีที่สุดในรุ่นคว้าแชมป์มาเจสติก อเมเจอร์ มาสเตอร์ 2021 ได้สำเร็จ โดยมี ประสิทธิ์ พงศ์วิสัยทัศน์ เข้าป้ายเป็นอันดับที่ 2 คะแนนรวม 318(80-80-80-78) ประเภทเลดี้ส์ แชมเปี้ยนชิพ กรกนก สูงปานเขา คว้าแชมป์ไปได้สำเร็จหลังทำสกอร์รวม 17 โอเวอร์พาร์ 305 เฉือนชนะ บุราสิริ ยุติโยธิน ไปเพียงสโตรคเดียวเท่านั้น

ผลการแข่งขัน มีดังนี้

Amateur Championship ชาย (อายุ 13 ปีขึ้นไป แข่งระยะ 6,988 หลา)
ชนะเลิศ สุวัจนะ ทับทิม 73-77-74-82(306)
รองอันดับ 1 ประสิทธิ์ พงศ์วิสัยทัศน์ 80-80-80-78(318)
รองอันดับ 2 ธณัฏฐสรณ์ สุปินราษฎร์ 74-77-89-82(322)
Ladies Championship (อายุ 13 ปีขึ้นไป แข่งระยะ 6,369)
ชนะเลิศ กรกนก สูงปานเขา 77-76-73-79 (305)
รองอันดับ 1 บุราสิริ ยุติโยธิน 74-71-83-78 (306)
รองอันดับ 2 อริสา ปิยมานิต 85-77-84-76 (322)
Executive Men Championship (อายุ 40 ปีขึ้นไป แข่งระยะ 6,019 หลา)
ชนะเลิศ ไพรพนา เพชรเที่ยง 311(76-71-82-82)
รองอันดับ 1 David Dunn 319(82-81-78-78)
รองอันดับ 2 อร่าม ลือพร้อมชัย 328(84-80-80-84)
Executive Ladies Championship( อายุ 30 ปีขึ้นไป แข่งระยะ 5,408 หลา)
ชนะเลิศ Jung Sun Moon 76-80-74-73(303)
รองอันดับ 1 จาริรัตน์ บุญทศ 83-85-77-74(319)
รองอันดับ 2 Fiona Zimmerma 85-83-79-77(324)

C-Boy (อายุต่ำกว่า 13 ปี แข่งระยะ 6,019 หลา)
ชนะเลิศ Tharuesit Aaron Bernasconi 81-79-85-78 (323)
รองอันดับ 1 กฤติเดช เพียรวิริยะ 81-86-82-81(330)
D-Boy
ชนะเลิศ ชัยพิพัฒน์ พุทธเจริญลาภ 72-71-73-69(285)
รองอันดับ 1 ภูวสิษฎ์ ปิยมานิต 84-98-91-96(369)
D-Girl
ชนะเลิศ เด็กหญิงชณิชา กิจจารักษ์ 91-82-73-78(324)
E-Boy
ชนะเลิศ ชนทัช เตชะโพธิวรคุณ 95-94-96-102(387)
รองอันดับ 1 RYAN BERNASCONI 105-98-105-106(414)

A-Class Masters
A-Class Masters (อายุ 13 ปีขี้นไป)
ชนะเลิศ โชติธัช หวังไพบูลย์กิจ 80-81(161)
รองอันดับ 1 ชาทัด สิทธิ 101-99 (200)
รองอันดับ 2 ธวัช ประสิทธิ์อธิกุล 112-92(204)
Executive Class
ชนะเลิศ กังวาน ศริ 77-79 (156)
รองอันดับ 1 ณฐกร วิชชุชาญ 79-79 (158)
รองอันดับ 2 ชัยธร สัตตบรรณศุข 167(83-84)
C-Girl
ชนะเลิศ รมิดา วิชชุชาญ 104-107(211)
D-Boy
ชนะเลิศ เมธินทร์ โล่สิริลักษณ์ 192(96-96)
D-Girl
ชนะเลิศ เอมี่ อารยา ฮัมฟรีย์ 164(82-82)
รองอันดับ 1 ณฉัตร ปิยวรศักดิ์ 174(93-81)
E-Boy
ชนะเลิศ ภูพิมาน โรจนารักษ์ 180(95-85)