ฟีฟ่า-ใบบัว ประเดิมแชมป์ TGA – Singha ภาคตะวันออก ฤดูกาลใหม่

พงศภัค – อุษณี ประเดิมแชมป์แรกฤดูกาลใหม่
กอล์ฟเยาวชน TGA – Singha ภาคตะวันออก ประจำปี 2021-2022

พงศภัค เหล่าภักดี และ อุษณี อุดคำเที่ยง ประเดิมคว้าตำแหน่งชนะเลิศคลาส เอ. ชาย-หญิง ส่วนพี่ใหญ่อดีตแชมป์หลายสมัย ภัทรรัตน์ รัตนวรรณ โชว์ฟอร์มร้อน หวด 4 อันเดอร์พาร์ คว้าสองรางวัล ชนะเลิศคลาส เอส. หญิง และ ชนะเลิศโอเวอร์ออลโลว์กรอส ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA-Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก ประจำฤดูกาล 2564-2565 สนามแรก เมื่อวันที่ 27-28 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2564 ณ สนามฟินิกซ์ โกล์ด กอล์ฟ แอนด์ คันทรี คลับ จ.ชลบุรี

หลังจากที่มีมาตรการผ่อนคลายการด้านการจัดการแข่งขันกีฬาแล้ว สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออก ก็เดินหน้าจัดการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA-Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก ประจำฤดูกาล 2564-2565 ทันที ซึ่งการแข่งขันรายการนี้ สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออก จัดขึ้นเป็นประจำทุกปี มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนานักกอล์ฟเยาวชน ทั้งที่มีภูมิลำเนาอยู่ในภาคตะวันออกและนักกอล์ฟเยาวชนในพื้นที่ใกล้เคียง ให้มีประสบการณ์การแข่งขันกอล์ฟที่เป็นมาตราฐานสากล สร้างความคุ้นเคยกับการแข่งขันในแบบมาตราฐาน สามารถนำไปปรับใช้ในการแข่งขันกอล์ฟรายการใหญ่ๆ ทั้งในและต่างประเทศได้ นอกจากนี้แต่เดิมยังเป็นการคัดเลือกนักกอล์ฟเยาวชน เป็นตัวแทนภาคตะวันออก รวมถึงเป็นตัวแทนประเทศไทย เข้าร่วมการแข่งขันกอล์ฟระดับนานาชาติรายการต่างๆ ตามที่นั่งที่ได้รับการจัดสรรมา แต่เนื่องจากสถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อ โควิด-19 ในปัจจุบัน ทำให้การเดินทางไปร่วมแข่งขันในต่างประเทศไม่เอื้ออำนวย ทางสมาคมฯ จึงได้ทำการจัดสรรโควต้าไปยังการแข่งขันแลแะกิจกรรมต่างๆ ของสมาคมฯ ตามความเหมาะสม

โปรชลรัตน์ สสิวงศ์

โปรชลรัตน์ สสิวงศ์ ประธานอนุกรรมการพัฒนาเยาวชนภูมิภาคตะวันออก ได้กล่าวถึงการแข่งขันครั้งนี้ว่า “แม้ว่าสถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อ โควิด-19 จะทำให้การจัดการแข่งขันกอล์ฟเป็นไปด้วยความยากลำบาก แต่ทาง สมาคมฯ ภาคตะวันออก ก็พยายามจัดการแข่งขันให้ต่อเนื่อง เพื่อไม่ให้พัฒนาการของนักกอล์ฟเยาวชนต้องสะดุด มีการปรับเปลี่ยนรูปแบบของการจัดงานให้เหมาะสม ลดความแออัดลงโดยเฉพาะในพื้นที่ปิด ในส่วนของการเก็บคะแนนสะสม เพื่อจัดอันดับคะแนนรับโควต้าแมทช์ควอลิฟายของส่วนกลางยังคงมีปกติ ส่วนโควต้าไปแข่งขันต่างประเทศของสมาคมฯ ของภาคตะวันออกเองนั้น ในปีนี้ได้ปรับเปลี่ยนเป็นสิทธิ์เข้าร่วม Junior Golf Camp ในช่วงเดือนตุลาคม และสิทธิ์เข้าร่วมการแข่งขันรายการพิเศษ Match Play ของภาคตะวันออก ในช่วงเดือนธันวาคม โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย ซึ่งกำหนดการแข่งขันและสถานที่ จะแจ้งอย่างเป็นทางการอีกครั้ง..”

โดยในสนามแรกของฤดูกาลปี 2564-2565 นี้ ทางสมาคมฯ ได้ไปเปิดการแข่งขันกันที่  สนามฟินิกซ์ โกล์ด กอล์ฟ แอนด์ คันทรี คลับ จ.ชลบุรี ซึ่งมีน้องๆ นักกอล์ฟเยาวชนให้ความสนใจสมัครเข้าร่วมการแข่งขันกันอย่างคับคั่ง ท่ามกลางอากาศร้อนระอุ ที่กรมอุตุนิยมวิทยาเพิ่งประกาศการเข้าสู่ฤดูร้อนอย่างเป็นทางการแบบสดๆ ร้อนๆ แต่ก็ไม่น่าเป็นกังวล เพราะคณะกรรมการในสนามมีการดูแลน้องๆ อย่างทั่วถึง พร้อมทั้งกำชับให้น้องๆ ดื่มน้ำอย่างสม่ำเสมอ เพื่อป้องกันการขาดน้ำ โดยมีน้ำดื่มจากสิงห์ประจำรถคณะกรรมการทุกคน แจกให้น้องๆ ดื่มกันฟรีตลอดการแข่งขัน นอกจากนี้ที่บริเวณคลับเฮ้าส์ ยังมีบูธ Srixon ไม่ว่าจะเป็นไม้กอล์ฟ ถุงกอล์ฟ ลูกกอล์ฟ และผลิตภัณฑ์ของ Srixon มากมาย มาจัดโปรโมชั่นพิเศษลด 50%-70% อีกด้วย

ส่วนบรรยากาศในสนามนั้น ในคลาส เอ. ชาย เป็นการขับเคี่ยวกันของสองมือดี ฟีฟ่า – พงศภัค เหล่าภักดี และ วิน-ธนวินท์ ลี ที่จบวันแรกสกอร์เข้ามาเท่ากันที่ อีเว้นท์พาร์ 72 หลังจากจบรอบสุดท้าย ฟีฟ่ายังคงประคองตัวสแควร์พาร์ ขณะที่ วิน ตีเกิน 3 จบการแข่งขัน ฟีฟ่าขึ้นรับถ้วยชนะเลิศไปครอง ทางด่านฝ่ายหญิงนั้น โฟโต้ – อุษณี อุดคำเที่ยง ต้องเจอกับ ใบบัว – มนัสนันท์ โชติกะพุกกณะ หลังจบวันแรกทำสกอล์ฟเข้ามา 2 อันเดอร์พาร์ 70 เท่ากัน ในรอบที่สองต่างคนต่างตีเกิน แต่ใบบัวเพลี่ยงพล้ำมากกว่า เกินไปถึง 7 โอเวอร์พาร์ ส่วน โฟโต้ เกินแค่ 4 โอเวอร์พาร์ รับถ้วยชนะเลิศของคลาสกลับบ้านไป และสำหรับถ้วยโอเวอร์ออลโลว์กรอสของสนามนี้ ก็ต้องยกให้กับ พี่อิ่ม – ภัทรรัตน์ รัตนวรรณ พี่ใหญ่อดีตแชมป์หลายสมัย ที่โชว์ฟอร์มร้อนสองวันหวดไป 4 อันเดอร์พาร์ คว้าตำแหน่งชนะเลิศ คลาส เอส. หญิง และโอเวอร์ออลโลว์กรอส ไปแบบไม่ยากเย็น

สำหรับการแข่งขันในรอบต่อไปของฤดูกาล 2564-2565 จะคั่นด้วยการปแข่งขัน TGA Eastern -Fun Family Golf 2021 เป็นการจับคู่เยาวชนกับผู้ปกครองแข่งขันเป็นทีม ในวันที่ 4 เมษายน 2564 ณ สนาม บางพระ อินเตอร์เนชั่นแนล กอล์ฟ คลับ จากนั้นจะเป็นการแข่งขันเก็บคะแนน สนามที่ 2 ในวันที่ 8-9 พฤษภาคม 2564 ณ สนามกบินทร์บุรี สปอร์ต คลับ ซึ่งวันและสนามแข่งขันอาจมีการเปลี่ยนแปลงตามความเหมาะสมและความจำเป็น ผู้ที่สนใจเข้าร่วมการแข่งขัน สามารถติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่เว็ปไซต์ www.tga-eastern.com

ผลการแข่งขันประเภทชาย
คลาส เอ. (15-16)
ชนะเลิศ Pongsapak Laopakdee 72-72-144
รองชนะเลิศอันดับ 1 Thanawin Lee 72-75-147
รองชนะเลิศอันดับ 2 Polakrit Pawichai 76-75-151
คลาส บี. (13-14)
ชนะเลิศ Chaiyaphat Wongwien 74-80-154
รองชนะเลิศอันดับ 1 Parin Sarasmut 78-79-157
รองชนะเลิศอันดับ 2 Patthadon Viriyaprakob 81-79-160
คลาส ซี. (11-12)
ชนะเลิศ Natapat Tongchitpakdee 79-76-155
รองชนะเลิศอันดับ 1 Sippawit Khuanphet 82-74-156
รองชนะเลิศอันดับ 2 Sieon Kim 77-79-156
คลาส ดี. (9-10)
ชนะเลิศ Setthawut Kenanan 74-75-149
รองชนะเลิศอันดับ 1 Tanaphat Poonyawithitwanich 79-88-167
รองชนะเลิศอันดับ 2 Pakpian Nugooludomphanit 83-86-169
คลาส อี. (7-8)
ชนะเลิศ Kassa Wansrithong 68-68-136
รองชนะเลิศอันดับ 1 Prach Boonkong 79-86-165
รองชนะเลิศอันดับ 2 Pitch Kidkhuntod 95-96-191
คลาส เอฟ. (6)
ชนะเลิศ Nathan Naganidhi 85-89-174
รองชนะเลิศอันดับ 1 Chayaphon Sermsi 109-106-215
คลาส เอส. (18 and over)
ชนะเลิศ Jiradech Chaowarat 79-74-153
รองชนะเลิศอันดับ 1 Chayanon Keswapitak 74-84-158
รองชนะเลิศอันดับ 2 Chanin Thongphaijit 74-84-158

ผลการแข่งขันประเภทหญิง
คลาส เอ. (15-16)
ชนะเลิศ Ausanee Udkamtiang 70-76-146
รองชนะเลิศอันดับ 1 Manassanan Chotikabhukkana 70-79-149
รองชนะเลิศอันดับ 2 Nutsanun Khamphueng 78-75-153
คลาส บี. (13-14)
ชนะเลิศ Atikan Cherdchoo 77-82-159
รองชนะเลิศอันดับ 1 Puntita Pawichai 79-81-160
รองชนะเลิศอันดับ 2 Napajira Luesattha 84-77-161
คลาส ซี. (11-12)
ชนะเลิศ Chanidapa Sripan 75-66-141
รองชนะเลิศอันดับ 1 Wirada Tawinsang 74-75-149
รองชนะเลิศอันดับ 2 Palida Kittipornchaisakul 85-75-160
คลาส ดี. (9-10)
ชนะเลิศ Pinyaphat Kamolborvorn 76-72-148
รองชนะเลิศอันดับ 1 Pattanamon Suthirukpong 71-86-157
รองชนะเลิศอันดับ 2 Sasi-On Wattanakorn 80-80-160
คลาส อี. (7-8)
ชนะเลิศ Boonyarat Kantha 97-88-185
รองชนะเลิศอันดับ 1 Chicha Siangwong 107-98-205
รองชนะเลิศอันดับ 2 Pawared Hunjaed 118-107-225
คลาส เอส. (18 and over)
ชนะเลิศ Pattharat Rattanawan 69-71-140
รองชนะเลิศอันดับ 1 Charlotte-Marie Betourne 87-84-171
รองชนะเลิศอันดับ 2 Lucy Holbrough 90-87-177