เสฏฐวุฒิ วีระชุมพล ชูถ้วยเก่งเล็กสวิงไอเอสเอฟ

เสฏฐวุฒิ วีระชุมพล หวดอันเดอร์ ชูถ้วยเก่งเล็กสวิงไอเอสเอฟ

“ต้นกล้า” เสฏฐวุฒิ วีระชุมพล นักกอล์ฟตัวน้อยโชว์ฟอร์มร้อนแรงหวด 1 อันเดอร์พาร์ 71 ซิวแชมป์คลาส อี. ชายไปครองได้สำเร็จในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2021 เป็นสนามสุดท้ายของปีเมื่อวันที่ 27 ธันวาคม 2563 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี่ คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) จัดการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2021”  ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เป็นการสะสมคะแนน สนามที่สาม ของฤดูกาลแข่งขันใหม่ ปี 2020 – 2021 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขันยังต่างประเทศเมื่อโอกาสอำนวย

ข่าวการระบาดของไวรัส โควิด19 ระลอกใหม่แพร่สะพัดออกมาหลายวันต่อเนื่อง ถึงแม้ว่าในวันแข่งขันจะยังไม่มีข่าวการตรวจพบผู้ติดเชื้อในจังหวัด แต่เพื่อความไม่ประมาท ไอเอสเอฟ ย้ายโต๊ะลงทะเบียนและเวทีมอบรางวัล ออกมาในพื้นที่โล่งที่อากาศถ่ายเทสะดวก พร้อมเตรียมอุปกรณ์ทำความสะอาดและขอความร่วมมือให้ทุกคนสวมใส่หน้ากากป้องกันตน ซึ่งได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดี

ในวันแข่งขันท้องฟ้าแจ่มใส สภาพสนามพร้อมมาก นักกีฬาทุกคนดูสนุกกับการแข่งขัน แม้ว่าอากาศจะร้อนขึ้นกว่าปกติก็ตาม และเมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “ต้นกล้า” เสฏฐวุฒิ วีระชุมพล  หนึ่งเดียวในวันนี้ที่สามารถทำอันเดอร์ได้ คว้าแชมป์ คลาส อี ชาย ไปครองด้วยสกอร์ 1 อันเดอร์พาร์ 71 ท่ามกลางเสียงปรบมือจากเพื่อนๆพี่ๆทุกคน

ต่อด้วยผลงานของ “ไตตั้น” เจษฎา ช่วงประยูร และ “เปตอง” ด.ช.ณฐโชค เจริญคมเมธา จบที่ 2 โอเวอร์พาร์ 74 เท่ากัน รับถ้วยชนะเลิศ คลาส ดี ชาย และ คลาส ซี ชาย ไปครองตามลำดับ สำหรับผลงานของคลาส บี นั้น “ดรณ์” ดรณ์ ใจเก่งกิจ จบที่ 40-37 (77) หรือ 5 โอเวอร์พาร์ และสาวน้อย “หงษ์แดง” พัทธ์ธีรา เทวจินดาพันธุ์ จบที่ 39-39 (78) รับถ้วยชนะเลิศ คลาส บี ชาย และ คลาส บี หญิง ไปตามลำดับเช่นกัน

ปิดท้ายการกลับมาของ “แทน” ปพน สวาทยานนท์ หลังจากห่างหายไปเรียนต่อต่างประเทศ ยังคงพัฒนาฝีมืออย่างต่อเนื่อง แม้ว่าไม่เคยเล่นและไม่เคยซ้อมสนามนี้มาก่อน ยังทำสกอร์ได้ดี จบที่ 38-39 (77) รับถ้วย คลาส เอ ชาย ไปครอง เล่นเอาแชมป์เดิมทั้ง 2 คน เสียอาการไปตามกัน ได้ข่าวว่า มีมหาวิทยาลัยดังในต่างประเทศแย่งกันเสนอทุนการศึกษาด้วย ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าด้วย

ผลการแข่งขันทั้งหมด มีดังต่อไปนี้
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พิชญ์สุภัค เวียงนนท์ 42-44 (86)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ณิชนันทณ์ รติภูมิ 43-48 (91)
รองอันดับ 2 ด.ญ.เพชรน้ำหนึ่ง ตวงรัตนกุล 46-49 (95)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.เสฏฐวุฒิ วีระชุมพล 36-35 (71)
รองอันดับ 1 ด.ช.ศุภกร ไชยสุระ 39-38 (77)
รองอันดับ 2 ด.ช.ธนกฤต เงินโสม 38-40 (78)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.เสาวนิตย์ เจริญสุขรุ่งเรือง 47-42 (89)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.เจษฎา ช่วงประยูร 36-38 (74)
รองอันดับ 1 ด.ช.ภูมิพัฒน์ ช่างประดิษฐเจริญ 38-44 (82)
รองอันดับ 2 ด.ช.ชัยภัทร ชุณหะวัต 39-44 (83)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.เอมาอร มณีฤทธิ์ 41-39 (80)
รองอันดับ 1 ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 41-41 (82)
รองอันดับ 2 ด.ญ.กุลนภา เผือกประคอง 40-43 (83)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ณฐโชค เจริญคมเมธา 38-36 (74)
รองอันดับ 1 ด.ช.อติกันต์ วงษ์ประดิษฐ์ 47-39 (86)
รองอันดับ 2 ด.ช.ปริญ อภิสารธนรักษ์ 42-48 (90)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พัทธ์ธีรา เทวจินดาพันธุ์ 39-39 (78)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ดรณ์ ใจเก่งกิจ 40-37 (77)
รองอันดับ 1 ด.ช.นิชคุณ ปิตกาญจนกุล 36-42 (78)
รองอันดับ 2 ด.ช.รอส ไรท์ 40-41 (81)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ 41-40 (81)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายปพน สวาทยานนท์ 38-39 (77)