อนันต์ธัช-ปภาดา คว้าแชมป์ เอ-คลาส ที่หัวหิน

อนันต์ธัช-ปภาดา ประเดิมคว้าแชมป์ เอ-คลาส ที่หัวหิน

อนันต์ธัช ชลฤดีไพศาล และ ปภาดา ว่องไวกิจไพศาล ฟอร์มดีสุดในสนาม ประเดิมคว้าแชมป์ ชาย-หญิงครั้งแรกให้กับตัวเอง ในการแข่งขัน เอ-คลาส โอเพ่น 2020 สนามปิดฤดูกาล ซึ่งทำการแข่งขันไปเป็นที่เรียบร้อยเมื่อวันที่ 6 ธันวาคม 2563 ณ สนามกอล์ฟหลวงหัวหิน

ชมรมพัฒนากอล์ฟไทย จัดแข่ง เอ-คลาส โอเพ่น สนามที่ 8 ซึ่งเป็นสนามสุดท้ายของปี 2020 โดยจัดขึ้นเมื่อ  วันที่ 5-6 ธันวาคม 63 ณ สนามไดนาสตี้ กอล์ฟ แอนด์คันทรี คลับ รับสมัครนักกอล์ฟสมัครเล่น ได้แก่ A-Class อายุ ตั้งแต่ 15 ปีขึ้นไป B-Boy , C-Boy และ D-boy นักกอล์ฟสมัครเล่นหญิง ได้แก่ Ladies Class อายุ 15 ปีขึ้นไป B-Girl , C-Girl และคลาสเยาวชนรุ่นจิ๋ว D-Girl อายุ 9-10 ปี และ E-Boy อายุต่ำกว่า 9 ปี   

คลาสพิเศษ เปิดรับ Executive Class  นักกอล์ฟแข่งขันชาย อายุ 40 ปีขึ้น และ Executive Ladies Class นักกอล์ฟแข่งขันหญิงอายุ 30 ปีขึ้น  ไม่ว่าจะเป็นนักกอล์ฟสมัครเล่น หรือครูสอนกอล์ฟ  และนักกอล์ฟอาชีพ ร่วมทดสอบพัฒนาฝีมือ  ใช้ระยะตามมาตรฐาน การแข่งขันนัดนี้ ได้จัดทำ Yardage book นำเสนอต่อนักกอล์ฟแข่งขัน ประเภท A-Class , B-Boy , Ladies  Class และ B-Girl เป็นการยกมาตรฐานให้ผู้เล่นเตรียมพร้อมที่จะแข่งขันในระดับอาชีพต่อไป 

ส่วนในภาคสนามกรรมการแข่งขัน และผู้ตัดสิน ที่รับรองโดยสมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทย สตาร์ทเตอร์ 2 คน และผู้ตัดสินอีก 5 คน ดูแลนักกอล์ฟเยาวชนได้อย่างทั่วถึงทั้งสนาม  สภาพอากาศช่วงเช้าเย็นสบายทั้งสองวัน โดยในรอบสุดท้ายของการแข่งขัน อนันต์ธัช ชลฤดีไพศาล คว้าแชมป์ เอ-คลาส ได้เป็นสมัยแรก ด้วยสกอร์รวม161(81-80)  ส่วนเลดี้คลาส ตกเป็นของ  ปภาดา ว่องไวกิจไพศาล คว้าแชมป์เป็นสมัยแรกเช่นกัน ด้วยสกอร์รวม 159(81-78)

ผลการแข่งขันมีดังนี้
ประเภท A-Class
ชนะเลิศ อนันต์ธัช ชลฤดีไพศาล 161(81-80)
รองชนะเลิศ (1.) ชนินท์ ทองไพจิตร 163(83-80)
รองชนะเลิศ(2.) ปารณัท เทิดทินวิทิต 180(87-93)
ประเภท B Class
ชนะเลิศ ธชต ลิมปะวิกร 162(82-80)
รองชนะเลิศ (1.) สรกริช ทองพันธ์ 172(88-84)
รองชนะเลิศ(2.) ปราชญ์ ปิ่นจุฑารัตน์ 177(87-90)
ประเภท C Class
ชนะเลิศ นัทเดช ชลฤดีไพศาล 174(85-89)
ชนะเลิศ อนันดา อินทศรี 178(88-90)
ประเภท D Class
ชนะเลิศ เจษฎา ช่วงประยูร 167(90-77)
รองชนะเลิศ (1.) ชัยภัทร ชุณหะวัต 198(98-100)
ประเภท E Class
ชนะเลิศ กฤชณัฏฐ์ โชคดุลย์ 170(85-85)
รองชนะเลิศ (1.) ภูวสิษฏ์ ปิยมานิต 193(95-98)
ประเภท Ladies Class
ชนะเลิศ ปภาดา ว่องไวกิจไพศาล 159(81-78)
รองชนะเลิศ (1.) บุราสิริ ยุติโยธิน 168(87-81)
รองชนะเลิศ(2.) ตามตน นิวาศานนท์ 185(91-94)
B Girl Class
ชนะเลิศ กรกนก สูงปานเขา 159(78-81)
รองชนะเลิศ (1.) ปณาลี ปรัชฌวิทยากร 164(83-81)
รองชนะเลิศ(2.) พัทธ์ธีรา เทวจินดาพันธุ์ 179(91-88)
C Girl Class
ชนะเลิศ อริสา ปิยมานิต 165(84-81)
รองชนะเลิศ (1.) อิ่มบุณ งามเกิดศิริ 179(86-93)
D Girl Class
ชนะเลิศ รินรดา ลิขิตปัญญารัตน์ 150(79-71)
รองชนะเลิศ (1.) พุทธินันท์ สินธุพันธ์เดชา 202(100-102)
Executive Class
ชนะเลิศ ธนากร ฝักใฝ่ผล 167(83-84)
รองชนะเลิศ (1.) Sukit Pipathanamongkol 177(91-86)
ปิยะ ลิขิตปัญญารัตน์ 180(90-90)
Executive Ladies
ชนะเลิศ อรไท แผ่แก้วมณี 202(100-102)
รองชนะเลิศ (1.) ชุลีพร พัศดุรักษา 209(104-105)