สาวิน แสนบุตร คว้าแชมป์ สวิงจิ๋ว ไอเอสเอฟ

สาวิน แสนบุตร หวดสแคร์พาร์คว้าแชมป์ สวิงจิ๋ว ไอเอสเอฟ

“ไม้หนึ่ง” สาวิน แสนบุตร หวดสแควร์พาร์คว้าแชมป์คลาส อี. ชายได้สำเร็จในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ “สิงห์-ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2021”  ซึ่งทำการแข่งขันไปเป็นที่เรียบร้อยเมื่อวันที่ 22 พฤศจิกายน 2563 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) โดย พงศ์นาถ วัธนศักดิ์ ประธานสหพันธ์กีฬาสากลทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2021”  ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เป็นการสะสมคะแนน สนามที่สอง ของฤดูกาลแข่งขันใหม่ ปี 2020 – 2021 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขันยังต่างประเทศเมื่อโอกาสอำนวยต่อไป

เป็นหน้าหนาวที่มีฝนตกค่อนข้างหนักในเช้ามืดก่อนวันแข่งขัน ทำให้สนามฉ่ำน้ำพอควร คณะกรรมการต้องประกาศใช้กฎ preferred lies เพื่อให้การแข่งขันเป็นไปด้วยความราบรื่น น้อง ๆ ทุกคนดูสนุกกับอากาศที่ดีในวันนี้ เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน น้องรุ่นเล็ก “ไม้หนึ่ง” ด.ช.สาวิน แสนบุตร แสดงฝีมือจบอย่างสวยงามด้วยแต้ม สแควร์พาร์ 35-37 (72) จากการทำไปถึง 4 เบอร์ดี้ รับแชมป์ คลาส อี ชาย ไปครองสำเร็จ และที่สำคัญเป็นคะแนนที่ดีที่สุดของการแข่งขันในวันนี้

ส่วนสาวน้อย “ไข่มุก” พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ ขอขึ้นไปเล่นคลาส เอ โดยยังรักษาระดับฝีมือได้ดี จบที่ 1 โอเวอร์พาร์ 35-38 (73) จากการทำ 3 เบอร์ดี้ รับถ้วยชนะเลิศ คลาส เอ หญิง ได้อีกครั้ง ต่อด้วยหนุ่มใหญ่ “โมจิโต้” นายชินาธิป แก้วก่ำ ที่ในวันนี้พัตเตอร์ไม่ทำงาน ตีเกินไป 3 โอเวอร์พาร์ จากการทำ 3 โบกี้ ไม่มีเบอร์ดี้เลย จบที่ 37-38 (75) แต่ยังคงดีพอรับแชมป์ คลาส เอ ชาย ได้อีกสานาม

สำหรับคลาส บี ต้องไป sudden death กันระหว่าง “ซูริก” นพรุจ ภู่จันทร์  กับ “บุ๊คแบ้งค์” กันตพัฒน์ ศิริสวัสดิ์ เมื่อขึ้นแท่นทีออฟ “ซูริก” คุมความตื่นเต้นไม่ได้ พ่ายไปในหลุมแรก รางวัลชนะเลิศ คลาส บี ชาย ตกไปเป็นของ “บุ๊คแบ้งค์” แทน ส่วน sudden death อีกคู่ในคลาส ซี. ชาย ระหว่าง “เปตอง” ณฐโชค เจริญคมเมธา กับ “อ๋อ” อติกันต์ วงษ์ประดิษฐ์ ฝ่ายแรกจบที่เบอร์ดี้ได้ในหลุมแรก รับแชมป์ คลาส ซี ชาย กลับบ้านได้สำเร็จ

ผลการแข่งขันทั้งหมด มีดังต่อไปนี้
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ชนัญชิดา อยู่นาน 38-38 (76)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ณิชนันทณ์ รติภูมิ 50-54 (104)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.สาวิน แสนบุตร 35-37 (72)
รองอันดับ 1 ด.ช.พัณณพงษ์ สกุลสุรรัตน์ 39-36 (75)
รองอันดับ 2 ด.ช.ธนกฤต เงินโสม 37-40 (77)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 41-42 (83)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ณรัณ มงคลเลิศ 47-45 (92)
รองอันดับ 2 ด.ญ.เสาวนิตย์ เจริญสุขรุ่งเรือง 46-48 (94)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ณฐกร อุ่นวงศ์ 43-42 (85)
รองอันดับ 1 ด.ช.ณัฐวีณ์ ประทีปเสน 47-45 (92)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.เอมาอร มณีฤทธิ์ 41-39 (80)
รองอันดับ 1 ด.ญ.วณิชยา เศรษฐโภคิน 41-47 (88)
รองอันดับ 2 ด.ญ.กานต์ธิดา มงคลเลิศ 47-42 (89)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ณฐโชค เจริญคมเมธา 40-39 (79)
รองอันดับ 1 ด.ช.อติกันต์ วงษ์ประดิษฐ์ 41-38 (79)
รองอันดับ 2 ด.ช.ธรรมสรณ์ เพชรากุล 40-41 (81)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พิลาสินี ศิริสวัสดิ์ 40-41 (81)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ปัณณภัสร์ ศิรอิสริยาพล 49-49 (98)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กันตพัฒน์ ศิริสวัสดิ์ 39-39 (78)
รองอันดับ 1 ด.ช.นพรุจ ภู่จันทร์ 36-42 (78)
รองอันดับ 2 ด.ช.รวิพล จันทมณีโชติ 41-39 (80)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ 35-38 (73)
รองอันดับ 1 น.ส.อณิษา รัมมณีย์ 42-38 (80)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายชินาธิป แก้วก่ำ 37-38 (75)