สิงห์ เอ-คลาส โอเพ่น 2020 สนามที่ 2

สิทธิพล คว้าแชมป์ เอ-คลาส สนามที่ 2
ปัญชลิกา ชนะเพลย์ ออฟ ซิวแชมป์หญิง

สิทธิพล นาคประนม​ ฟอร์มเยี่ยมหวดทำสกอร์รวม 3 อันเดอร์พาร์ 141 คว้าแชมป์ในรุ่น เอ-คลาส ในการแข่งขันกอล์ฟสมัครเล่น รายการ สิงห์ เอ-คลาส โอเพ่น 2020 สนามที่ 2 ได้สำเร็จโดยการแข่งขันมีขึ้นเมื่อวันที่ 4-5 กรกฎาคม 2563 ณ สนามกอล์ฟหลวงหัวหิน จัดการแข่งขันโดยชมรมพัฒนากอล์ฟไทย มีนักกอล์ฟเข้าร่วมการแข่งขันถึง 116 คน

คณะกรรมการใช้ระยะแข่งขันยาวสุดของสนาม ซึ่งเป็นระดับแชมเปี้ยนชิพ โดยฝ่ายชายทำการแข่งขันที่ระยะ 6,715 หลา พาร์ 72 และฝ่ายหญิง ทำการแข่งขันที่ระยะ 6,454 หลา พาร์ 72 เช่นกัน ซึ่งถือว่าระยะยาว และท้าทายมากสำหรับนักกอล์ฟสมัครเล่น ส่วนนักกอล์ฟเยาวชนคลาสอื่น ๆ ใช้ระยะตามมาตรฐาน การแข่งขันในสนามนี้คณะกรรมการจัดการแข่งขันได้จัดทำ Yardage book นำเสนอต่อนักกอล์ฟแข่งขัน ประเภท A-Class , B-Boy , Ladies  Class และ B-Girl เพื่อเป็นการยกมาตรฐานให้ผู้เล่นเตรียมพร้อมที่จะแข่งขันในระดับอาชีพต่อไป 

ส่วนในภาคสนามมีกรรมการแข่งขัน และผู้ตัดสิน ที่รับรองโดยสมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยเป็นผู้ควบคุมการแข่งขัน โดยแบ่งเป็น สตาร์ทเตอร์ 2 คน และผู้ตัดสินอีก 7 คน ดูแลนักกอล์ฟเยาวชนได้อย่างทั่วถึงทั้งสนามกอล์ฟหลวงหัวหิน สภาพอากาศช่วงเช้าเย็นสบายมีลมพัดอ่อน ๆ ช่วงบ่ายอากาศเริ่มร้อน และมีฝนลงเล็กน้อย แต่ได้จบการแข่งขันก่อนทั้งสองวัน

โดยฝ่ายชายเก่งใหญ่แชมป์ตกเป็นของ สิทธิพล นาคประนม ที่โชว์ฟอร์มสมราคาแชมป์เมื่อหวดทำสกอร์รวมสองวัน 3 อันเดอร์พาร์ 141 ทิ้งห่างอันดับ 2 อย่าง เอกบุรุษ วานิชชานนท์ ถึง 6 สโตค ด้านฝ่ายหญิง ปัญชลิกา อาภามงคล จบคะแนนสองวันเข้ามาเท่ากับ กัญจน์ บรรณบดี ต้องออกไปเพลย์ออฟกัน ปรากฏว่า ปัญชลิกา ทำได้ดีกว่าคว้าแชมป์ในสนามนี้ไปครอง

ผลการแข่งขันมีดังนี้
ประเภท A-Class
ชนะเลิศ สิทธิพล นาคประนม 141(70-71)
รองอันดับ 1 เอกบุรุษ วานิชชานนท์ 147(72-75)
รองอันดับ 2 คณพศ วิสุทธิพิเนตร 148(74-74)
ประเภท B Class
ชนะเลิศ ศุภณัฏฐ์ รุ่งลิขิตเจริญ 156(76-80)
รองอันดับ 1 ปิยวัฒน์ สร้อยสังวาลย์ 164(81-83)
รองอันดับ 2 ภัทรกูล รจิตวานิช 166(85-81)
ประเภท C Class
ชนะเลิศ รัตนบดินทร์ ทัศนีย์ทิพากร 149(74-75)
รองอันดับ 1 พัชรพล บุญธรรม 149(73-76)
ประเภท D Class
ชนะเลิศ กฤษภาส ฮามิลตัน 146(73-73)
รองอันดับ 1 กษิติ์เดช ธนธัญญา 156(78-78)
ประเภท E Class
ชนะเลิศ ณพล เสถียรมงคล 156(79-77)
รองอันดับ 1 ฤทธิชัย สุวรรณรัตน์ 176(87-89)
ประเภท Ladies Class
ชนะเลิศ ปัญชลิกา อาภามงคล 150(75-75)
รองอันดับ 1 กัญจน์ บรรณบดี 150(76-74)
รองอันดับ 2 ปนัสยา สมจิตต์ 150(75-75)
B Girl Class
ชนะเลิศ ฐิติกาญจน์ ธรรพสิทธิ์ 150(76-74)
รองอันดับ 1 อุษณี อุดคำเที่ยง 153(72-81)
C Girl Class
ชนะเลิศ นวพรคมพจน์ 162(86-76)
รองอันดับ 1 วัลวรี ศาสตร์ประเสริฐ 166(85-81)
D Girl Class
ชนะเลิศ ปัณณ์พิศา เกียรติพรศิริ 155(77-78)
Executive Class
ชนะเลิศ ธนากร ฝักใฝ่ผล 168(80-88)
รองอันดับ 1 กิตติ สิทธิประเวช 169(82-87)
รองอันดับ 2 Sung Young Woo 177(86-91)
Executive Ladies
ชนะเลิศ ณัฏฐกัญญา สิทธิจิราสิริ 166(81-85)
รองอันดับ 1 ณิชารี ทรัพย์มา 184(90-94)