Golf NEWS

พงศภัค คว้าแชมป์ TGA-Singha ภาคตะวันออก สนามที่ 5

พงศภัค เหล่าภักดี คว้าแชมป์พี่ใหญ่ คลาส เอ.ชาย
ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน TGA-Singha ภาคตะวันออก สนามที่ 5

ฟีฟ่า – พงศภัค เหล่าภักดี นักกอล์ฟเยาวชนฝีมือดี กลับมารักษาตำแหน่งแชมป์อีกครั้ง ด้วยสกอร์สองวันสองโอเวอร์พาร์ 146 พร้อมทำคะแนนสะสมขึ้นเป็นอันดับหนึ่งของฤดูกาลนี้ ขณะที่ชนะเลิศโอเวอร์ออลโลว์กรอส เป็นฝีมือของ ปรมะ เหล่าภักดี แชมป์จากคลาส ซี.ชาย ด้วยสกอร์รวมหนึ่งโอเวอร์พาร์ 145 ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA-Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก ประจำฤดูกาล 2562-2563 เมื่อวันที่ 26-27 ตุลาคม พ.ศ.2562 ณ สนามกอล์ฟ ศูนย์พัฒนากีฬาราชนาวี พลูตาหลวง จ.ชลบุรี

หลังจากที่เก็บแชมป์ในฤดูกาลนี้มาแล้ว 2 สนาม  ฟีฟ่า – พงศภัค เหล่าภักดี นักกอล์ฟเยาวชนฝีมือดี ก็เก็บถ้วยแชมป์กลับบ้านอีกใบในการแข่งขันสนามที่ 5 โดยทำสกอร์เข้ามา สองวันสองโอเวอร์พาร์ 146 เอาชนะคู่แข่ง ชญานนท์ เกศวพิทักษ์ กับสกอร์สองวัน 149 ที่ตามมาเป็นอันดับสอง ส่งผลให้ ชญานนท์ ที่มีคะแนนในตารางสะสมตามอยู่ติดๆ ยังคงแซงขึ้นมานำไม่สำเร็จ ส่วน ปรมะ เหล่าภักดี เจ้าของตำแหน่งชนะเลิศโอเวอร์ออลโลว์กรอสของสนามนี้ แม้ว่าจะเฉือนเอาชนะ ฟีฟ่ามาแค่คะแนนเดียว แต่ก็ดูเหมือนจะไม่มีความกดดันเท่าไหร่ เพราะในคลาส ซี.ด้วยกัน ก็ทำคะแนนทิ้งห่างคู่แข่ง Ethan Jia Jin Lim ถึง 6 สโตรค

ทางด้านฝ่ายหญิงก็แข่งขันดุเดือดไม่น้อย โดยแชมป์ในคลาส เอ.หญิง นัชศนันท์ คำพึ่ง ที่สนามนี้มาแรงสกอร์สองวัน 78-76-154 ทิ้งห่างคู่แข่ง จุฑามาศ กฤษติยานฤวัต ที่ตามมาเป็นอันดับสองถึง 6 สโตรค ขณะที่ คลาส บี. พี่รองกว่าจะได้แชมป์ อุษณี อุดคำเที่ยง และ อติกานต์ เชิดชู ที่ทำสกอร์สองวันเข้ามาเท่ากันที่ 158 ต้องออกไปดวลเพลย์ออฟกันถึง 2 หลุม ก่อนที่ อุษณี อุดคำเที่ยง จะพัตต์เบอร์ดี้คว้าถ้วยรางวัลชนะเลิศมาครองได้

สำหรับการแข่งขัน TGA-Singha Junior Golf Ranking นั้น นอกจากจะเป็นการเสริมสร้างประสบการณ์ให้กับน้องๆ นักกอล์ฟแล้ว ยังเป็นการเก็บคะแนนสะสม เพื่อคัดเลือกนักกอล์ฟเยาวชนเป็นตัวแทนภาคตะวันออก รวมถึงเป็นตัวแทนประเทศไทย เข้าร่วมการแข่งขันกอล์ฟระดับนานาชาติรายการต่างๆ ตามที่นั่งที่สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออกได้รับการจัดสรรมาอีกด้วย

ซึ่งรายการนี้ สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออก ได้จัดขึ้นเป็นประจำทุกปี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนานักกอล์ฟเยาวชน ทั้งที่อยู่ในพื้นที่ภาคตะวันออก รวมถึงพื้นที่ใก้เคียงโดยรอบ ให้มีประสบการณ์และคุ้นเคยกับการแข่งขันที่เป็นมาตราฐานสากล สามารถนำประสบการณ์ที่ได้รับไปปรับใช้ในการแข่งขันกอล์ฟรายการใหญ่ๆ ทั้งในและต่างประเทศได้ โดยได้รับการสนับสนุนเป็นอย่างดีตลอดมาจาก บ.บุญรอด เบเวอรี่ จก. (มหาชน) ผลิตภัณฑ์ตราสิงห์, การกีฬาแห่งประเทศไทย, ทรูวิชั่น, มิตรแท้ประกันภัย, Srixon, น้ำแร่เพอร์ร่า, บริษัท ไทยยามาฮ่ามอเตอร์ จำกัด, Performance GEAR, Great Minerva Golf, Sophisticate Your Skin, โรงแรมเดอะวิน พัทยา และ Golf Pride

และตารางการแข่งขันในรอบต่อไปของฤดูกาล 2562 สนามที่ 6 จะทำการแข่งขันกันในวันที่ 23-24 พฤศจิกายน 2562 ณ สนามกบินทร์บุรี สปอร์ตคลับ จ.ปราจีนบุรี ผู้ที่สนใจเข้าร่วมการแข่งขัน สามารถติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่เว็ปไซต์ www.tga-eastern.com

ผลการแข่งขันประเภทชาย
คลาส เอส. (อายุเกิน 18 ปีขึ้นไป)
ชนะเลิศ ปุญญพัฒน์ ขันติโย 75-74-149
รองชนะเลิศ นาวิน สกุลสิรสุนทร 77-74-151
คลาส เอ.
ชนะเลิศ พงศภัค เหล่าภักดี 71-75-146
รองชนะเลิศอันดับ 1 ชญานนท์ เกศวพิทักษ์ 76-73-149
รองชนะเลิศอันดับ 2 จิรเดช เชาวรัตน์ 76-75-151
คลาส บี.
ชนะเลิศ ชยพัทธ์ เพชรพัด 74-73-147
รองชนะเลิศอันดับ 1 พลกฤต ผาวิชัย 69-81-150
รองชนะเลิศอันดับ 2 ปัญญพัฒน์ ขันติโย 75-76-151
คลาส ซี.
ชนะเลิศ ปรมะ เหล่าภักดี 72-73-145
รองชนะเลิศอันดับ 1 Ethan Jia Jin Lim 75-76-151
รองชนะเลิศอันดับ 2 Jayden Loh 77-81-158
คลาส ดี.
ชนะเลิศ พนธกร พงษ์อัชฌา 83-80-163
รองชนะเลิศอันดับ 1 อธิชา ไชยเทพ 84-81-165
รองชนะเลิศอันดับ 2 เสฏฐวุฒิ เคนานัน 84-81-165
คลาส อี.
ชนะเลิศ อาทิตย์ ทองขันท์ 79-76-155
รองชนะเลิศอันดับ 1 กุลเดช สามเสน 84-74-158
รองชนะเลิศอันดับ 2 ภีมวัชร์ แก้วกลิ่นจันทร์ 85-76-161
คลาส เอฟ.
ชนะเลิศ ธปณัฐ สูติพันธ์วิหาร 85-86-171
รองชนะเลิศอันดับ 1 นินทร์ทัศน์ อินทรพานิชย์ 97-91-178
รองชนะเลิศอันดับ 2 ธนกฤต เงินโสม 95-93-188

ผลการแข่งขันประเภทหญิง
คลาส เอ.
ชนะเลิศ นัชศนันท์ คำพึ่ง 78-76-154
รองชนะเลิศอันดับ 1 จุฑามาศ กฤษติยานฤวัต 84-76-160
รองชนะเลิศอันดับ 2 ฐายิกา กฤษติยานฤวัต 80-82-162
คลาส บี.
ชนะเลิศ อุษณี อุดคำเที่ยง 81-77-158 (playoff)
รองชนะเลิศอันดับ 1 อติกานต์ เชิดชู 78-80-158
รองชนะเลิศอันดับ 2 นพจิรา ลือศรัทธา 85-80-185
คลาส ซี.
ชนะเลิศ ชนม์พรรษา ถวิลสงข์ 78-74-152
รองชนะเลิศอันดับ 1 ชนิดาภา ศรีปาน 82-75-175
รองชนะเลิศอันดับ 2 Denise Ng 87-80-167
คลาส ดี.
ชนะเลิศ ณิชา พงษ์นุกูล 82-75-157
รองชนะเลิศอันดับ 1 วิรดา ถวิลสงข์ 87-78-165
รองชนะเลิศอันดับ 2 ศศิอรร์ วัฒนากร 91-83-174
คลาส อี.
ชนะเลิศ เอยาวรินทร์ ประดับญาติ 100-89-189
รองชนะเลิศอันดับ 1 อัยยาภัค เยี่ยงศรีเมือง 104-98-202
รองชนะเลิศอันดับ 2 ชัญนัน สูติพันธ์วิหาร 102-104-206