Golf NEWS

TGA – Singha Junior ภาคตะวันออก สนามที่ 3

พงศภัค – พรรณรายน์ เก็บแชมป์ คลาส เอ. ชาย-หญิง
TGA – Singha Junior ภาคตะวันออก สนามที่ 3 ที่ พลูตาหลวง

พงศภัค เหล่าภักดี และ พรรณรายณ์ มีสมอรรถ ฝ่าสายฝนเก็บถ้วยแชมป์ใน คลาส เอ. กลับบ้าน ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA – Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก ประจำปี 2562-2563 ซึ่งครั้งนี้เป็นสนามแข่งขันที่ 3 จากทั้งหมด 6 สนามเก็บคะแนน โดยไปทำการแข่งขันกันที่ สนามกอล์ฟ ศูนย์พัฒนากีฬาราชนาวี พลูตาหลวง อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี เมื่อวันที่ 31 สิงหาคม – 1 กันยายน พ.ศ. 2562

เนื่องจากในช่วงวันแข่งขัน หลายพื้นที่ของประเทศไทย กำลังได้รับผลกระทบจากพายุฝน ซึ่งก็รวมถึงบริเวญสนามแข่งขันด้วย ทำให้คณะกรรมการจัดการแข่งขัน จึงได้เลื่อนเวลาปล่อยตัวน้องๆ นักกอล์ฟให้เร็วขึ้นทั้ง 2 วัน เริ่มแข่งขันกันตั้งแต่เช้า หากว่าต้องพักการแข่งขันเนื่องจากฝนตกจะได้ยังมีเวลาเหลือพอที่จะแข่งขันจนจบครบทุกหลุมได้ และก็เป็นไปตามคาด เมื่อการแข่งขันในวันที่ 2 มีฝนตกลงมาอย่างหนัก จนคณะกรรมการต้องให้สัญญาณพักการแข่งขันชั่วคราว ซึ่งกว่าฝนจะหยุดและสภาพสนามพร้อมทำการแข่งขันต่อ ก็กินเวลาไปประมาณครึ่งชั่วโมง ทำให้การแข่งขันใช้เวลานานขึ้นกว่าเดิมพักใหญ่ๆ กว่าที่น้องๆ นักกอล์ฟเยาวชนจะทำการแข่งขันกันครบทั้ง 18 หลุม

หลังจากผลคะแนนเข้ามาแล้ว ปรากฏว่า พงศภัค เหล่าภักดี และ ต้นแสง นันยะ ทำสกอร์เข้ามาสองรอบเท่ากันที่ 3 โอเวอร์พาร์ 147 ต้องลงไปเพลย์ออฟกันต่อ ผลสุดท้ายปรากฏว่าเป็น พงศภัค เหล่าภักดี เป็นผู้เก็บชัยชนะไปได้ คว้าตำแหน่งชนะเลิศในคลาส เอ. ชาย พี่ใหญ่ในรายการไปครอง ส่วนทางด้านฝ่ายหญิง เป็น พรรณรายณ์ มีสมอรรถ ที่ทำคะแนน 2 วัน เข้ามาที่ 3 โอเวอร์พาร์ 147 เอาชนะคู่แข่ง จุมพิตา จุลอักษร ไปสองสโตรค รับถ้วยชนะเลิศ คลาส เอ. หญิงประจำสนามนี้ไปครอง ขณะที่เจ้าของสกอร์ต่ำสุดเป็นฝีมือของ ชัยภัทร วงเวียน ด้วยสกอร์ 2 วัน สแควร์พาร์ 144 รับถ้วยโอเวอร์ออลโลว์กรอส
พร้อมกับตำแหน่งแชมป์ในคลาส ซี. ชายไปพร้อมๆ กัน

และตั้งแต่สนามนี้เป็นต้นไป ทางสมาคมฯ ภาคตะวันออก ได้ส่งผลการแข่งขันของ คลาส A, B และ C เข้าไปที่ www.juniorgolfscoreboard.com ซึ่งจะทำให้นักกอล์ฟเยาวชนที่เข้าร่วมแข่งขันกับทางสมาคมฯ ภาคตะวันออก มีอันดับใน Junior World Ranking จะทำให้ได้รับผลประโยชน์ต่างๆ ในอนาคต หากมีโอกาสได้เข้าไปแข่งขันใน International tournament รวมถึงผู้ที่มีโครงการจะขอ scholarship ของมหาวิทยาลัยต่างๆ ในสหรัฐอเมริกาอีกด้วย

การแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA – Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก รายการนี้ ได้รับการสนับสนุนต่อเนื่องมาเป็นอย่างดีจาก บ.บุญรอด เบเวอรี่ จก. (มหาชน) ผลิตภัณฑ์ตราสิงห์, การกีฬาแห่งประเทศไทย, ทรูวิชั่น, มิตรแท้ประกันภัย, Srixon, น้ำแร่เพอร์ร่า, บริษัท ไทยยามาฮ่ามอเตอร์ จำกัด, Performance GEAR, Great Minerva Golf, Sophisticate Your Skin, โรงแรมเดอะวิน พัทยา และ Golf Pride

สำหรับการแข่งขันในสนามถัดไป ซึ่งเป็นสนามที่ 4 ของฤดูกาล จะมีขึ้นที่สนาม สนามกอล์ฟ อีสเทิร์นสตาร์ คันทรี คลับ แอนด์ รีสอร์ท อ.บ้านฉาง จ.ระยอง ในวันเสาร์-อาทิตย์ที่ 28-29 กันยายน 2562 ได้เปิดรับสมัครแล้ว และรับจำนวนจำกัด พิเศษนักกอล์ฟเยาวชนที่ต้องการซ้อม ทางสนามก็สนับสนุนกรีนฟีเยาวชนราคาพิเศษ ซ้อมวันธรรมดา 300 บาท วันหยุด 500 บาท ให้แสดงบัตรเยาวชน ส่วนผู้ติดตามลงสนามต้องใช้รถกอล์ฟในราคาปกติ ผู้ปกครองและนักกอล์ฟที่สนใจ สามารถดูข้อมูล ระเบียบการต่างๆ รวมถึงการสมัครแข่งขันแบบออนไลน์ได้ที่ www.tga-eastern.com

ผลการแข่งขันประเภทชาย
คลาส เอ.
ชนะเลิศ พงศภัค เหล่าภักดี 74-73-147 (Playoff)
รองชนะเลิศอันดับ 1 ต้นแสง นันยะ 76-71-147
รองชนะเลิศอันดับ 2 จิรเดช เชาวรัตน์ 74-74-148
คลาส บี.
ชนะเลิศ ธนวินท์ ลี 73-76-149
รองชนะเลิศอันดับ 1 ก้องภพ ศรีรัตน์ 79-72-151
รองชนะเลิศอันดับ 2 กิตธาดา โกสะรุทธะ 77-79-156
คลาส ซี.
ชนะเลิศ ชัยภัทร วงเวียน 75-69-144
รองชนะเลิศอันดับ 1 จิรทีปต์ ศิริเกียรติสกุล 78-71-149
รองชนะเลิศอันดับ 2 ประกฤษฏิ์ จุมพลา 83-76-159
คลาส ดี.
ชนะเลิศ สิปปวิชญ์ เขื่อนเพชร 79-79-158
รองชนะเลิศอันดับ 1 ฐณาณัฐ การุญ 83-83-166
รองชนะเลิศอันดับ 2 พนธกร พงษ์อัชฌา 86-87-173
คลาส อี.
ชนะเลิศ กุลเดช สามเสน 82-82-164
รองชนะเลิศอันดับ 1 อาทิตย์ ทองขันท์ 81-87-168
รองชนะเลิศอันดับ 2 ทนุธรรม แซ่เฮง 86-84-173
คลาส เอฟ.
ชนะเลิศ นินทร์ชทัศน์ อินทรพานิชย์ 88-94-182
รองชนะเลิศอันดับ 1 ธนกฤต เงินโสม 100-93-193
รองชนะเลิศอันดับ 2 ธีภพ ชุมบัวจันทร์ 117-127-244

ผลการแข่งขันประเภทหญิง
คลาส เอ.
ชนะเลิศ พรรณรายณ์ มีสมอรรถ 76-71-147
รองชนะเลิศอันดับ 1 จุมพิตา จุลอักษร 74-75-149
รองชนะเลิศอันดับ 2 ณัฐกฤตา วงศทวีลาภ 77-73-150
คลาส บี.
ชนะเลิศ ชุติมณฑน์ รุจิรนันท์ 77-82-159
รองชนะเลิศอันดับ 1 ณีรนุช ประจันพาณิชย์ 78-83-161
รองชนะเลิศอันดับ 2 Heewon Pak 84-80-164
คลาส ซี.
ชนะเลิศ ชนิดาภา ศรีปาน 77-78-155
รองชนะเลิศอันดับ 1 ชนม์พรรษา ถวิลสงข์ 82-74-156
รองชนะเลิศอันดับ 2 อติกานต์ เชิดชู 80-76-156
คลาส ดี.
ชนะเลิศ ณิชา พงษ์นุกูล 83-77-160
รองชนะเลิศอันดับ 1 ปาลิดา กิตติพรชยสกุล 88-81-169
รองชนะเลิศอันดับ 2 วิรดา ถวิลสงข์ 94-85-179
คลาส อี.
ชนะเลิศ จิรัชยา ปรีชาสุชาติ 88-83-171
รองชนะเลิศอันดับ 1 เอยาวรินทร์ ประดับญาติ 83-89-172
รองชนะเลิศอันดับ 2 ณัฐรดา ภู่วรวรรณ 133-108-230
คลาส เอฟ.
ชนะเลิศ ชิชา เซียงว่อง 121-114-235