Golf NEWS

จิรพัฒน์ แชมป์คลาส ดี ชาย “สิงห์ – ไอเอสเอฟ”

“เจ้าพีท” จิรพัฒน์ สินธุวาปี นักกอล์ฟเยานจากคลาส คลาส ดี ชาย วัย 10 ปี คว้าแชมป์ในคลาส ดี. ชายได้สำเร็จหลังตีเกินเพียงสโตรคเดียว ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2019” ซึ่งทำการแข่งขันไปเมื่อ วันที่ 26 พฤษภาคม 2562 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ จังหวัดนครนายก

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2019” ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เป็นการสะสมคะแนนสนามที่ 16 และเป็นสนามที่ 5 ในช่วงที่ 2 ของฤดูกาลแข่งขันปี 2018 – 2019 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ ซาราวัค ชีฟ มินิสเตอร์ คัพ 2019 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน พฤศจิกายน 2562 ณ ประเทศมาเลเซีย

ช่วงนี้อากาศเริ่มเปลี่ยนเปลงแล้ว ไม่ร้อนมาก และมีฝนตกลงมาเล็กน้อยในคืนก่อนการแข่งขัน ทำให้สนามชุ่มฉ่ำแต่ไม่แฉะ น้องๆ หลายคนทำผลงานได้ดีขึ้น เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “พีท” จิรพัฒน์ สินธุวาปี วัย 10 ปี จบที่ 1 โอเวอร์พาร์ 73 รับแชมป์ คลาส ดี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครอง ต่อด้วย “ไข่มุก” พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ ที่ยังคงรักษาระดับฝีมือสม่ำเสมอ จบด้วยผลงาน 4 โอเวอร์พาร์ 76 รับแชมป์ คลาส ซี หญิง พรีเมียร์ชิพ ไปครอง

ปิดท้ายรายงานด้วย การทำแต้มเสมอกันในอันดับที่ 1 และต้องออกไป play off 2 คู่ โดยคู่แรก ระหว่าง “พัทเตอร์” ศุภณัฐ อาจนนท์ลา และ “น่านฟ้า” อัครินทร์ รัตรสาร ในคลาส อี. ชาย ซึ่งเป็นน่านฟ้าที่เซฟพาร์ไว้ได้ซิวแชมป์ คลาส อี ชาย แชมเปี้ยนชิพ ไปครองได้สำเร็จ

ส่วนอีกคู่ ระหว่าง “ลูกพลับ” จิณณพัต จันทร์ขึ้น และ “พัทเตอร์” พรพิภัฒน์ วรรณละเอียด ต้องสู้กันถึงหลุมที่ 2 ก่อนที่พัตเตอร์จะเซฟพาร์ได้อีกครั้ง คว้าแชมป์ คลาส บี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครอง

ผลการแข่งขัน
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ธัญชนก เกิดพุฒ 40-43 (83)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.คุณากร ต้อยปาน 47-45 (92)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ภาณินี ขันมณี 42-45 (87)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.จิรพัฒน์ สินธุวาปี 37-36 (73)
รองอันดับ 1 ด.ช.ธรรมสรณ์ เพชรากุล 37-38 (75)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ 37-39 (76)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.อมรทรัพย์ กำเงิน 40-40 (80)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ภิญญดา งามเชิดชูสิทธิ์ 45-45 (90)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พรพิภัฒน์ วรรณละเอียด 37-42 (79)
รองอันดับ 1 ด.ช.จิณณพัต จันทร์ขึ้น 40-39 (79)
รองอันดับ 2 ด.ช.ภัคศรัณย์ โตประเสริฐ 41-39 (80)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ น.ส.ขวัญปวีณ์ โทธานี 46-45 (91)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.สิริกร โสมประโคน 46-53 (99)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ทรงพร ชุติมา 49-56 (105)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.อัครินทร์ รัตรสาร 40-36 (76)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อรทัย แซ่จิน 48-49 (97)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ปภังกร โสมประโคน 49-46 (95)
รองอันดับ 1 ด.ช.จอมทัพต์ คิดควร 47-49 (96)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พัทธ์ชนัญญ์ ลิชนะเธียร 40-42 (82)
แชมเปี้ยนชิพ
ชนะเลิศ ด.ช.ปัญญวัฒน์ นุตราวงศ์ 46-45 (91)
รองอันดับ 1 ด.ช.ศิววงศ์ อัคราวรรธน์ 43-49 (92)
รองอันดับ 2 ด.ช.นิธิโรจน์ กุลทองสุวโรจน์ 54-46 (100)