TGA-Singha Junior Golf Ranking 2019 สนามแรก

พงศ์ธรรศ – ภัทรรัตน์ คว้าแชมป์ คลาส เอ. ส่วน ภูมรพี เก็บโอเวอร์ออล
ประเดิมกอล์ฟเยาวชน เก็บคะแนน สมาคมฯ ภาคตะวันออก
TGA-Singha Junior Golf Ranking 2019 สนามแรก

พงศ์ธรรศ ศุภ์ธนัชภัคชนา และ ภัทรรัตน์ รัตนวรรณ คว้าแชมป์ในคลาส เอ. ของฝั่งชายและหญิง ขณะที่ ภูมรพี แก้วพิบูลย์ หนุ่มน้อยในคลาส ซี. ชาย เป็นผู้เก็บรางวัลโอเวอร์ออลโลว์กรอส ด้วยสกอร์รวมสองวัน 9 อันเดอร์พาร์ 135 ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA-Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก ประจำฤดูกาล 2562-2563 สนามแรก เมื่อวันที่ 27-28 เมษายน พ.ศ.2562 ณ สนามกอล์ฟ กบินทร์บุรี สปอร์ตคลับ จ.ปราจีนบุรี

โปรชลรัตน์ สสิวงศ์ ประธานอนุกรรมการพัฒนาเยาวชนภูมิภาคตะวันออก ได้กล่าวถึงการแข่งขันครั้งนี้ว่า “..สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออก ได้รับมอบหมายจากทางสมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทย ให้จัดการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนรายการ TGA-Singha Junior Golf Ranking ในส่วนของภาคตะวันออก เป็นประจำทุกปี ซึ่งตลอดระยะเวลาเกือบ 10 ปีที่ผ่านมา ก็นับได้ว่าเป็นสาวนสำคัญที่ช่วยผลักดันให้นักกอล์ฟเยาวชนหลายคน ประสบความสำเร็จในเส้นทางของการแข่งขันกีฬากอล์ฟ ตั้งแต่ระดับภูมิภาค จนถึงเป็นตัวแทนทีมชาติเข้าแข่งขันในรายการต่างๆ ทั้งในและต่างประเทศ สร้างผลงานและชื่อเสียงได้เป็นอย่างดีเรื่อยมา ซึ่งทางสมาคมฯ ภาคตะวันออก ก็ต้องขอขอบคุณน้องๆ และผู้ปกครอง ที่ให้ความเชื่อมั่นกับทาง สมาคมฯ ภาคตะวันออก เข้าร่วมแข่งขันเก็บคะแนนกับทางสมาคมฯ ภาคตะวันออก อย่างสม่ำเสมอ

นอกจากนั้น สมาคมฯ ภาคตะวันออก ก็ต้องขอขอบคุณ บ.บุญรอด เบเวอรี่ จก. (มหาชน) ผลิตภัณฑ์ตราสิงห์ รวมทั้งผู้ร่วมสนับสนุนอีกหลายหน่วยงาน ไม่ว่าจะเป็น การกีฬาแห่งประเทศไทย, โรงงานยาสูบ กระทรวงการคลัง, อุดมพานิชย์, ทรานส์วิว, ทรูวิชั่น, มิตรแท้ประกันภัย, Fenix, Srixon, Golf Pride, เครื่องดื่มซันโว, เครื่องดื่มบีอิ้ง, บริษัท ไทยยามาฮ่ามอเตอร์ จำกัด ที่ร่วมเป็นกำลังสนับสนุน สมาคมฯ ภาคตะวันออก ตลอดมา..”

การแข่งขันรายการนี้ สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออกจัดขึ้นเป็นประจำทุกปี มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนานักกอล์ฟเยาวชน ทั้งที่มีภูมิลำเนาอยู่ในภาคตะวันออกและนักกอล์ฟเยาวชนในพื้นที่ใกล้เคียง ให้มีประสบการณ์การแข่งขันกอล์ฟที่เป็นมาตราฐานสากล สร้างความคุ้นเคยกับการแข่งขันในแบบมาตราฐาน สามารถนำไปปรับใช้ในการแข่งขันกอล์ฟรายการใหญ่ๆ ทั้งในและต่างประเทศได้ นอกจากนี้การเก็บคะแนนจากการแข่งขันทัวร์นาเม้นท์นี้ ยังเป็นการคัดเลือกนักกอล์ฟเยาวชน เป็นตัวแทนภาคตะวันออก รวมถึงเป็นตัวแทนประเทศไทย เข้าร่วมการแข่งขันกอล์ฟระดับนานาชาติรายการต่างๆ ตามที่นั่งที่ได้รับการจัดสรรมาอีกด้วย

โดยในสนามแรกของฤดูกาลปี 2562-2563 นี้ ทางสมาคมฯ ได้ไปเปิดการแข่งขันกันที่ สนามกอล์ฟ กบินทร์บุรี สปอร์ตคลับ จ.ปราจีนบุรี ซึ่งมีน้องๆ ให้ความสนใจใจสมัครเข้าร่วมการแข่งขันกันอย่างคับคั่ง ท่ามกลางอากาศที่ร้อนระอุตลอดการแข่งขันทั้ง 2 วัน แต่ก็ไม่น่าเป็นกังวล เพราะคณะกรรมการในสนามวนรถดูและน้องๆ ที่เข้าร่วมการแข่งขันอย่างใกล้ชิด พร้อมทั้งกำชับให้น้องๆ ดื่มน้ำอย่างสม่ำเสมอ เพื่อป้องกันการขาดน้ำ โดยมีน้ำดื่มจากสิงห์ประจำรถคณะกรรมการทุกคน แจกให้น้องๆ ดื่มกันฟรีตลอดการแข่งขัน นอกจากนั้นหลังจบการแข่งขันยังมีบริการยืดกล้ามเนื้อแบบ Sport Science โดย Physiotherapist อีกด้วย

สำหรับการแข่งขันในรอบต่อไปของฤดูกาล 2562-2563 มีดังนี้ สนามที่ 2 วันที่ 8-9 มิถุนายน 2562 สนามซิลกี้ โอ้ค จ.ระยอง, 31 สิงหาคม – 1 กันยายน 2562 สนามพลูตาหลวง จ.ชลบุรี, 28-29 กันยายน อิสเทิร์นสตาร์ จ.ระยอง, 26-27 ตุลาคม เซนต์แอนดรูว์ จ.ระยอง และสนามปิดฤดูกาล 23-24 พฤศจิกายน ที่ กบินทร์บุรี สปอร์ตคลับ จ.ปราจีนบุรี ซึ่งวันและสนามแข่งขันอาจมีการเปลี่ยนแปลงตามความเหมาะสมและความจำเป็น ผู้ที่สนใจเข้าร่วมการแข่งขัน สามารถติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่เว็ปไซต์ www.tga-eastern.com

ผลการแข่งขันประเภทชาย
คลาส เอส.
ชนะเลิศ วัชรพงษ์ พันธ์แก้ว 80-74-154
รองชนะเลิศอันดับ 1 วัชรชัย พันธ์แก้ว 80-81-161
รองชนะเลิศอันดับ 2 ปัณณทัต วรธนากุล 85-84-169
คลาส เอ.
ชนะเลิศ พงศ์ธรรศ ศุภ์ธนัชภัคชนา 74-74-148
รองชนะเลิศอันดับ 1 ณภัทร วรสารพิสุทธิ์ 75-76-151
รองชนะเลิศอันดับ 2 ชญานนท์ เกศวพิทักษ์ 74-77-151
คลาส บี.
ชนะเลิศ ธนวินท์ ลี 77-74-151
รองชนะเลิศอันดับ 1 ศุภภณ อมรชัยชาญ 78-75-153
รองชนะเลิศอันดับ 2 ก้องภพ ศรีรัตน์ 77-76-153
คลาส ซี.
ชนะเลิศ ภูมรพี แก้วพิบูลย์ 67-68-135
รองชนะเลิศอันดับ 1 ปรมะ เหล่าภักดี 79-69-148
รองชนะเลิศอันดับ 2 พงษ์ปณต จีนากูล 72-76-148
คลาส ดี.
ชนะเลิศ Sieon Kim 84-79-163
รองชนะเลิศอันดับ 1 พนธกร พงษ์อัชฌา 89-82-171
รองชนะเลิศอันดับ 2 ณัฐชนน โพธิ์เกษม 82-90-172
คลาส อี.
ชนะเลิศ เสฏฐวุฒิ เคนานัน 76-64-140
รองชนะเลิศอันดับ 1 กัสสะ วรรณสีทอง 77-80-157
รองชนะเลิศอันดับ 2 อาทิตย์ ทองขันท์ 88-80-168
คลาส เอฟ.
ชนะเลิศ ธนกฤต เงินโสม 106-102-208
รองชนะเลิศอันดับ 1 นินทร์ชทัศน์ อินทรพานิชย์ 131-110-241

ผลการแข่งขันประเภทหญิง
คลาส เอ.
ชนะเลิศ ภัทรรัตน์ รัตนวรรณ 72-69-141
รองชนะเลิศอันดับ 1 วรัตกานต์ คุณแก้ว 75-77-152
รองชนะเลิศอันดับ 2 ณัญญา หินซุย 79-76-155
คลาส บี.
ชนะเลิศ ณีรนุช ประจันพาณิชย์ 81-73-154
รองชนะเลิศอันดับ 1 ชุติมณฑน์ รุจิรนันท์ 79-77-156
รองชนะเลิศอันดับ 2 อุษณี อุดคำเที่ยง 80-78-158
คลาส ซี.
ชนะเลิศ อติกานต์ เชิดชู 76-79-155
รองชนะเลิศอันดับ 1 ณพจิรา ลือศรัทธา 77-79-156
รองชนะเลิศอันดับ 2 ชนม์พรรษา ถวิลสังข์ 78-80-158
คลาส ดี.
ชนะเลิศ อลิสสา เคอร์เนอร์ 76-84-160
รองชนะเลิศอันดับ 1 วีรตา ถวิลสังข์ 86-79-165
รองชนะเลิศอันดับ 2 ภาณินี ขันมณี 85-80-165
คลาส อี.
ชนะเลิศ พิรญาณ์ บุญยะโสมะ 85-77-162
รองชนะเลิศอันดับ 1 เอยาวรินทร์ ประดับญาติ 93-82-175
รองชนะเลิศอันดับ 2 กฤตธ์รดา ปัทมแก้ว 99-92-191