อุทัย รัตนเวทวงศ์ ซิวแชมป์ ไอเอสเอฟ สนาม 7

“ดีดี” อุทัย รัตนเวทวงศ์ หนุ่มน้อยจากคลาส อี. ชาย โชว์วงสวิงสุดยอดหลังหวดทำสกอร์ 3 อันเดอร์พาร์ 69 คว้าแชมป์พรีเมียร์ชิพไปครองได้สำเร็จ ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2019” ซึ่งทำการแข่งขันไปเป็นที่เรียบร้อยเมื่อ วันที่ 13 มกราคม 2562 ณ สนาม อาทิตยา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2019” ณ สนาม อาทิตยา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ 13 มกราคม ที่ผ่านมา ซึ่งเป็นการสะสมคะแนนสนามที่ 7 ของฤดูกาลแข่งขันใหม่ ปี 2018 – 2019 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ สิงคโปร์ จูเนียร์ กอล์ฟ แชมเปี้ยนชิพ 2019 ที่จะทำการแข่งขันในเดือน มิถุนายน 2562 ณ ประเทศสิงคโปร์

สำหรับการแข่งขันในวันนี้ท้องฟ้าปลอดโปร่ง ทำให้อากาศร้อนพอควร น้องๆนักกอล์ฟเยาวชน ทั้งสมาชิกเก่าและใหม่ ยังคงสนุกกับการทำแต้มและสะสมคะแนนต่อเนื่อง เพื่อลุ้นการได้รับสิทธิไปแข่งต่างประเทศเช่นเคย

เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “ดีดี” อุทัย รัตนเวทวงศ์ หลังจากห่างหาย ไอเอสเอฟ ไปนาน ครั้งนี้กลับมากับฝีมือที่พัฒนาขึ้นมาก จบสกอร์ที่ 3 อันเดอร์พาร์ 69 คว้าแชมป์ คลาส อี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครอง ได้สำเร็จ

ด้าน พายุ วิทวัสโอฬาร ที่รักษาระดับฝีมือคงเส้นคงวา จบด้วยผลงาน 5 โอเวอร์พาร์ 77 รับแชมป์ คลาส บี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครองได้อีกสนาม

ปิดท้ายรายงานด้วยการทำคะแนนเข้ามาเท่ากันของ 2 หนุ่ม รุ่นใหญ่ ซึ่งต้องทำการเพลย์ออฟแต่เนื่องจากค่ำแล้ว ไม่สามารถเห็นลูกได้ จึงต้องใช้การเปรียบเทียบแต้มบนสกอร์การ์ดแทน ผลปรากฏว่า รางวัลชนะเลิศ คลาส เอ ชาย พรีเมียร์ชิพ ตกเป็นของ จาง ซุง จู สมาชิกใหม่ชาวเกาหลี เฉือนชนะ “โมบายล์” ไกรวิทย์ ชูกลิ่น ไปเพียงแต้มเดียวเท่านั้น

หลังเสร็จสิ้นการแข่งขันมี นายพงศ์นาถ วัธนศักดิ์ ประธาน ไอเอสเอฟ เป็นผู้มอบรางวัล และ “พี่แหม่ม” ฐิติพร สันติวิกรานนท์ ทำการรายงานผลการแข่งขันสดๆร้อนๆ ผ่านเฟสบุ๊คไลฟ์ ด้วยอีกช่องทาง

ผลการแข่งขัน
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.อุทัย รัตนเวทวงศ์ 35-34 (69)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ปาณิสรา พันธ์ขาว 46-43 (89)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.จิรพัฒน์ สินธุวาปี 42-46 (88)
รองอันดับ 1 ด.ช.เตชธรรม สนธิวิวัฒน์ 42-48 (90)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.กฤติญา ธนินทรดำรงเดช 38-41 (79)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.สันต์ทศน์ หวังศุภกิจโกศล 35-48 (83)
รองอันดับ 1 ด.ช.ดรณ์ ใจเก่งกิจ 44-44 (88)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.วรวลัญช์ วงษ์กำภู 48-49 (97)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พายุ วิทวัสโอฬาร 40-37 (77)
รองอันดับ 1 ด.ช.พรพิภัฒน์ วรรณละเอียด 40-41 (81)
รองอันดับ 2 ด.ช.ชินาธิป แก้วก่ำ 41-45 (86)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ น.ส.อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง 42-41 (83)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นาย จาง ซุง จู 40-39 (79)
รองอันดับ 1 นายไกรวิทย์ ชูกลิ่น 39-40 (79)
รองอันดับ 2 นายนพรุจ เจริญรัฐกาญจน์ 41-42 (83)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ. ยูกะ โอโนะ 41-45 (86)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ปรัน ลิ้มลาภผล 37-43 (80)
รองอันดับ 1 ด.ช.สิรภพ เตชวุฒิวัฒน์ 37-44 (81)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อรทัย แซ่จิน 48-53 (101)
รองอันดับ 1 ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 54-52 (106)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.สัพพสิทธิ์ สิริเจริญสุข 47-46 (93)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ลภัสรดา เจ้าทรัพย์ 43-47 (90)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ศิรวิศ เจริญรัฐกาญจน์ 46-43 (89)
รองอันดับ 1 ด.ช.กฤษฎ์ ประทุมมา 44-49 (93)
รองอันดับ 2 ด.ช.คณิน ณัฏฐวุฒิสิทธิ์ 44-49 (93)