ณัฏฐ์ธนน คว้าแชมป์สวิง ไอเอสเอฟ

ณัฏฐ์ธนน กฤษฎาสุรเศรษฐ์ ฟอร์มยอดเยี่ยมคว้าแชมป์สวิง การแข่งขัน สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2019 วันที่ 9 ธันวาคม 2561 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2019” ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ พาร์ 72 การสะสมคะแนนสนามที่ 5 ของฤดูกาลแข่งขันใหม่ ปี 2018 – 2019 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ สิงคโปร์ จูเนียร์ กอล์ฟ แชมเปี้ยนชิพ 2019 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน มิถุนายน ศกหน้า ณ ประเทศสิงคโปร์

ตามกำหนดการเดิม เราต้องแข่งขันที่สนาม อาทิตยา กอล์ฟ รีสอร์ท แต่เนื่องจากช่วงนี้ เป็นฤดูการท่องเที่ยว และมีนักกอล์ฟเกาหลีเดินทางมาใช้บริการที่สนามกว่า 300 คน อาจทำให้การแข่งขันไม่สะดวก จึงย้ายมาเล่นที่สนามไพร์มกอล์ฟ แต่ก็ไม่ได้เป็นปัญหาต่อน้องๆ แต่ประการใด ยังคงมุ่งมั่นสะสมคะแนนอย่างต่อเนื่อง เพื่อลุ้นการได้รับสิทธิไปแข่งต่างประเทศในปีหน้า

เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “ฟิลิป” ณัฏฐ์ธนน กฤษฎาสุรเศรษฐ์ หลังจากห่างหายไปซุ่มซ้อมภายใต้การควบคุมของโปร “เชน” ณกุล วิจิตรยุทธศาสตร์ กลับมาด้วยมาดที่นิ่งกว่าเดิม จบอีเว้นท์พาร์ 72 คว้าแชมป์ คลาส ซี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครองสมใจอยาก

ต่อกันที่รุ่นพี่อย่าง “ใบหยก” อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง หลังจากพลาดหวังที่มาเลเซีย กลับมาสู้ต่อขอขยับขึ้นคลาส ทำ 1 โอเวอร์พาร์ 73 คว้าแชมป์ คลาส เอ หญิง พรีเมียร์ชิพ ไปอีกคน ต่อด้วยผลงานที่น่าชื่นใจอีกครั้งของ “มาร์ค” ธีรเดช บุญตา หลังจากคว้าแชมป์ที่มาเลย์เซียมาได้ ยังคงรักษาฝีมืออย่างดี จบที่ 2 โอเวอร์พาร์ 74 รับถ้วยชนะเลิศ คลาส ดี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปสะสมเพิ่มอีก 1 ใบ

ส่วนพี่ใหญ่ “โมบายล์” ไกรวิทย์ ชูกลิ่น ไม่ยอมน้อยหน้าน้อง จบที่ 3 โอเวอร์พาร์ 75 รับแชมป์ คลาส เอ ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปด้วยอีกคนด้วยผลงาน 5 โอเวอร์พาร์ 77 ของ 3 คน ประกอบด้วย “ศศิ” บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล “พานา” พานา ฟาร์นเวอร์ธ “ชาน” ดอง ชาน โอห์ รับแชมป์ คลาส อี หญิง พรีเมียร์ชิพ คลาส อี ชาย พรีเมียร์ชิพ และ คลาส บี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครอง ตามลำดับ

ผลการแข่งขันทั้งหมด มีดังต่อไปนี้
พรีเมียร์ชิพ

คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 36-41 (77)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พานา ฟาร์นเวอร์ธ 39-38 (77)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ณิชา พงษ์นุกูล 41-43 (84)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ภาณินี ขันมณี 40-44 (84)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ธีรเดช บุญตา 38-36 (74)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ณัฏฐ์ธนน กฤษฎาสุรเศรษฐ์ 34-38 (72)
รองอันดับ 1 ด.ช.ดอง ยูน โอห์ 37-40 (77)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ลชินา วชิรศักดิ์ชัย 41-43 (84)
รองอันดับ 1 ด.ญ.วรวลัญช์ วงษ์กำภู 44-46 (90)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ดอง ชาน โอห์ 38-39 (77)
รองอันดับ 1 ด.ช.ภัทรสุทธิ์ บุญธำรงกิจ 36-42 (78)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง 36-37 (73)
รองอันดับ 1 น.ส.นันท์นภัส นูโทน 50-44 (94)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายไกรวิทย์ ชูกลิ่น 38-37 (75)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.สุชานันท์ บุญโรจน์เสรี 38-41 (79)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.สิรภพ เตชวุฒิวัฒน์ 42-41 (83)
รองอันดับ 1 ด.ช.ปุญญพัฒน์ อติอานนท์ 43-42 (85)
รองอันดับ 2 ด.ช.กฤติกร วงศ์ธนวัฒน 43-44 (87)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ธัญชนก จตุรชัยภิญโญ 51-50 (101)
รองอันดับ 1 ด.ญ.พอเพียง สุวรรณาประสิทธิ์ 48-54 (102)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.เตชธรรม สนธิวิวัฒน์ 41-38 (79)
รองอันดับ 1 ด.ช.จิรัฏฐ์ เจียรรัตนพงศ์ 39-41 (80)
รองอันดับ 2 ด.ช.อมเรศ คำสม 42-45 (87)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กฤตภาส สดใส 43-43 (86)
รองอันดับ 1 ด.ช.ณัฐภัทร กมุทะรัตน์ 41-47 (88)
รองอันดับ 2 ด.ช.ณัฐภัทร บุญธำรงกิจ 46-45 (91)