TGA-Singha ภาคตะวันออก ปี 2018 สนามที่ 5

พงศภัค เหล่าภักดี คว้า 2 ถ้วย โอเวอร์ออลโลว์กรอส พ่วง แชมป์ คลาส บี.
กอล์ฟเยาวชน TGA-Singha ภาคตะวันออก ปี 2018 สนามที่ 5

พงศภัค เหล่าภักดี หนุ่มน้อย คลาส บี. ฟอร์มร้อนแรง ทำสกอร์ 2 วันเข้ามา 2 อันเดอร์พาร์ คว้าถ้วยโอเวอร์ออลโลว์กรอส พร้อมกับตำแหน่งชนะเลิศในคลาส บี. กลับบ้านไป สองรางวัล ท่ามกลางความร้อนแรงของทั้งบรรยากาศการแข่งขัน และสภาพอากาศในช่วงต้นฤดูหนาว ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA-Singha Junior Golf Ranking 2018-2019” ของภาคตะวันออก ที่มีขึ้น ณ สนาม กบินทร์บุรี สปอร์ตคลับ เมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ 28-29 ตุลาคมที่ผ่านมา

พงศภัค เหล่าภักดี หนุ่มน้อยฝีมือดีจาก คลาส บี. ฟอร์มร้อนแรง ทำสกอร์ 2 วันเข้ามา 2 อันเดอร์พาร์ 74-68-142 ทิ้งห่างคู่แข่ง พลกฤต ผาวิชัย ไปถึง 7 สโตรค ขึ้นแท่นชนะเลิศในคลาส บี. พร้อมกันนั้น ยังเฉือนเอาชนะแชมป์ คลาส ซี.หญิง อุษณี อุดคําเทียง ที่ตีสกอร์รวมเข้ามาเท่ากัน แต่การทำ 4 อันเดอร์ในรอบหลัง ทำให้ พงศภัค ได้รับถ้วยรางวัลชนะเลิศโอเวอร์ออลโลว์กรอส กลับบ้านไปอีกใบ ไม่เพียงแต่พี่ๆ คลาสโตเท่านี้ ที่คลาสน้องเล็ก อย่าง ดี. ชาย การแข่งขันก็มีความร้อนแรงเช่นกัน เมื่อ อิทธิศักดิ์ คงจักร์ และ สิปปวิชญ์ เขือนเพชรทำสกอร์ 2 วันเข้ามาเท่ากันที่ 157 ต้องออกไปเพลย์ออฟกันต่อ ผลปรากฎว่าเป็น อิทธิศักดิ์ คงจักร์ คว้าชัยมาได้อย่างเบ็ดเสร็จเด็ดขาด รับถ้วยรางวัลชนะเลิศของ คลาส ดี. กลับบ้านไปสะสมเพิ่มอีก 1 ใบ
สำหรับการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA-Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก รายการนี้ นอกจากจะเป็นการพัฒนานักกอล์ฟเยาวชนในภาคตะวันออก รวมถึงน้องๆ นักกอล์ฟจากพื้นที่อื่นๆ ที่เข้าร่วมการแข่งขัน ให้มีประสบการณ์ในการแข่งขันกอล์ฟที่เป็นมาตราฐานสากล สร้างความคุ้นเคยกับการแข่งขันในแบบมาตราฐาน สามารถนำไปปรับใช้ในการแข่งขันกอล์ฟรายการใหญ่ๆ ทั้งในและต่างประเทศแล้ว ยังเป็นการเก็บคะแนนสะสม เพื่อหานักกอล์ฟที่มีคะแนนตามเกณฑ์ที่ทางสมาคมกอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออก กำหนดขึ้น เป็นตัวแทนภาคตะวันออก รวมถึงเป็นตัวแทนประเทศไทย เข้าร่วมการแข่งขันกอล์ฟระดับนานาชาติรายการต่างๆ ตามที่นั่งที่ได้รับการจัดสรรมาอีกด้วย
ซึ่งทาง สมาคมฯ ภาคตะวันออก ได้รับการสนับสนุนต่อเนื่องมาเป็นอย่างดีจาก บ.บุญรอด เบเวอรี่ จก.(มหาชน) ผลิตภัณฑ์ตราสิงห์, เครื่องดื่มซันโว, เครื่องดื่มบีอิ้ง รวมทั้งผู้ร่วมสนับสนุนอีกหลายหน่วยงาน ไม่ว่าจะเป็น การกีฬาแห่งประเทศไทย, โรงงานยาสูบ กระทรวงการคลัง, ทรานส์วิว, ทรูวิชั่น, มิตรแท้ประกันภัย, Fenix, Srixon และยิ่งไปกว่านั้นในปีนี้ ยังได้รับการสนุบสนุนเป็นพิเศษจาก Sophiticate ที่นำผลิตภัณฑ์ครีมกันแดดระดับพรีเมี่ยม มามอบให้กับน้องๆ ที่ได้รับรางวัลจากการแข่งขันทุกคนอีกด้วย รวมถึง Golf Pride ที่มาเปิดบูธแนะนำการฟิตติ้งอุปกรณ์กันถึงขอบสนาม พร้อมทั้งมีของรางวัลมาร่วมแจกให้กับน้องๆ เป็นประจำทุกสนามแข่งขันเช่นเคย
และสำหรับการแข่งขันในสนามต่อไป ซึ่งเป็นสนามสุดท้ายของฤดูกาลนี้ จะทำการแข่งขันกันที่ สนามกอล์ฟ กบินทร์บุรี สปอร์ตคลับ จ.ปราจีนบุรี ในวันเสาร์-อาทิตย์ที่ 24-25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2561 ผู้ปกครองและนักกอล์ฟที่สนใจ สามารถดูข้อมูล ระเบียบการต่างๆ รวมถึงการสมัครแข่งขันแบบออนไลน์ได้ที่ www.tga-eastern.com

ผลการแข่งขันประเภทชาย
คลาส เอ.
ชนะเลิศ จื้อ เหว่ย หวัง 72-75-147
รองชนะเลิศอันดับ 1 พงศธรรศ ศุภ์ธนัชภัคชนา 77-72-149
รองชนะเลิศอันดับ 2 ชัยสิทธิ์ ไชยโชติ 74-77-151
คลาส บี.
ชนะเลิศ พงศภัค เหล่าภักดี 74-68-142
รองชนะเลิศอันดับ 1 พลกฤต ผาวิชัย 74-75-149
รองชนะเลิศอันดับ 2 รัชชานนท์ ฉันทนานุวัฒน์ 75-76-151
คลาส ซี.
ชนะเลิศ ชัยภัทร วงเวียน 78-71-149
รองชนะเลิศอันดับ 1 ปรมะ เหล่าภักดี 81-77-158
รองชนะเลิศอันดับ 2 กฤตภาส ตังหะรัฐ 90-88-178
คลาส ดี.
ชนะเลิศ อิทธิศักดิ์ คงจักร์ 77-80-157 (ชนะ Play Off)
รองชนะเลิศอันดับ 1 สิปปวิชญ์ เขือนเพชร 80-77-157
รองชนะเลิศอันดับ 2 Sieon Kim 82-88-170
คลาส อี.
ชนะเลิศ อธิชา ไชยเทพ 72-69-141
รองชนะเลิศอันดับ 1 Makoto Nara 76-74-150
รองชนะเลิศอันดับ 2 ภีมะวัชร์ แก้วกลิ่นจันทร์ 77-81-158
คลาส เอฟ.
ชนะเลิศ เสฏฐวุฒิ วีระชุมพล 70-68-138
รองชนะเลิศอันดับ 1 ธนกฤต เงินโสม 84-84-168

ผลการแข่งขันประเภทหญิง
คลาส เอ.
ชนะเลิศ ธรรมนิติฎา สีมา 72-74-146
รองชนะเลิศอันดับ 1 อสมาภรณ์ ทาโคตร 72-79-151
รองชนะเลิศอันดับ 2 ภัทรรัตน์ รัตนวรรณ 78-75-153
คลาส บี.
ชนะเลิศ อิงฟ้า เหลืองธนะอนันต์ 78-76-154
รองชนะเลิศอันดับ 1 อรญา ทิพาเสถียร 84-77-161
รองชนะเลิศอันดับ 2 ซิดนีย์ ฮิวโก้ 80-81-161
คลาส ซี.
ชนะเลิศ อุษณี อุดคําเทียง 71-71-142
รองชนะเลิศอันดับ 1 ชุติมณฑน์ รุจิรนันท์ 73-71-144
รองชนะเลิศอันดับ 2 ณพจิรา ลือศรัทธา 77-75-152
คลาส ดี.
ชนะเลิศ ชนม์พรรษา ถวิลสังข์ 71-71-142
รองชนะเลิศอันดับ 1 ชนิดาภา ศรีปาน 75-76-151
รองชนะเลิศอันดับ 2 ภลินี วิมูลชาติ 77-85-162
คลาส อี.
ชนะเลิศ ปาลิดา กิตติพรชัยสกุล 73-76-149
รองชนะเลิศอันดับ 1 พิรญาณ์ บุญยะโสมะ 76-80-156
รองชนะเลิศอันดับ 2 กฤตธ์รดา ปัทมแก้ว 87-88-175