ธัญญ์พิชฌา กองทอง ซิวแชมป์ กอล์ฟไอเอสเอฟ

ธัญญ์พิชฌา กองทอง สวิงเฉียบ ซิวแชมป์ กอล์ฟไอเอสเอฟ

“ต้นข้าว” ธัญญ์พิชฌา กองทอง โชว์ฟอร์มการเล่นได้เด่นสุดในสนามนี้ จบรอบเข้ามาที่ 3 โอเวอร์พาร์ 75 รับแชมป์ คลาส ซี หญิง พรีเมียร์ชิพไปครอง ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ พีทีดี – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018 ซึ่งทำการแข่งขันไปเมื่อวันที่ 8 กรกฎาคม 2561 ณ สนาม อาทิตยา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “พีทีดี – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018” ณ สนาม อาทิตยา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นการสะสมคะแนนสนามที่ 7 ของช่วงที่สอง ในฤดูกาลแข่งขันปี 2017 – 2018 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ ซาราวัค ชีฟ มินิสเตอร์ คัพ 2018 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน พฤศจิกายน 2561 ณ ประเทศมาเลเซีย

ก่อนวันแข่งขันที่สนามมีฝนตกลงมาอย่างหนัก แต่สนามก็จัดการระบายน้ำได้อย่างทันท่วงที ทำให้สภาพสนามไม่เป็นอุปสรรคต่อการเล่น และไม่ทำให้การแข่งขันลดความเข้มข้นลง น้องๆ ทุกคนยังคงมุ่งหน้าสะสมคะแนนอย่างต่อเนื่อง เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “ต้นข้าว” ธัญญ์พิชฌา กองทอง ลูกสาวคนโตของโปรพัน ณ “กอล์ฟ 1000 ยาร์ด” จบที่ 3 โอเวอร์พาร์ 75 รับแชมป์ คลาส ซี หญิง พรีเมียร์ชิพ

ส่วนน้องชาย “ต้นน้ำ” ธัญญ์พิสิษฐ์ กองทอง ก็ไม่น้อยหน้า แม้ว่าวันนี้จะพัตต์ไม่ค่อยดี แต่จบที่ 40-41 (81) คว้าแชมป์ คลาส ดี ชาย พรีเมียร์ชิพ ด้วยอีกคน

สำหรับพี่ใหญ่ “เฟิร์ส” วณัฐ วงศ์ทองดี แม้จะไม่สมบูรณ์เต็มร้อย แต่ก็กัดฟันสู้ จบที่ 40-40 (80) คว้าถ้วยชนะเลิศ คลาส เอ ชาย พรีเมียร์ชิพ ฝากคุณพ่อถือกลับบ้านให้ด้วย ปิดท้ายรายงานด้วยผลงานของสาวน้อย “ศศิ” บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล จบที่ 41-41 (82) คว้าแชมป์ คลาส อี หญิง พรีเมียร์ชิพ ได้สำเร็จ

ผลการแข่งขัน
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 41-41 (82)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อลิสสา เคอร์เนอร์ 47-46 (93)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ธัญญ์พิสิษฐ์ กองทอง 40-41 (81)
รองอันดับ 1 ด.ช.ณัฐภัทร สุเกตุ 40-46 (86)
รองอันดับ 2 ด.ช.ธีรเดช บุญตา 46-43 (89)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ธัญญ์พิชฌา กองทอง 37-38 (75)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พรพิภัฒน์ วรรณละเอียด 43-41 (84)
รองอันดับ 1 ด.ช.ภัคศรัณย์ โตประเสริฐ 43-44 (87)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง 42-48 (90)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ปิยนันท์ สุขมากอนันต์ 50-44 (94)
รองอันดับ 2 ด.ญ.อภิรตา เจ้าทรัพย์ 49-52 (101)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ปัณณวิชญ์ ชมที 44-42 (86)
รองอันดับ 1 ด.ช.ปิยพนธ์ สุขมากอนันต์ 46-41 (87)
รองอันดับ 2 ด.ช.พศิน วิสุทธิพิเนตร 48-50 (98)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายวณัฐ วงศ์ทองดี 40-40 (80)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ยูกะ โอโนะ 45-44 (89)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.สุภเวช ลิปิพันธ์ 41-39 (80)
รองอันดับ 1 ด.ช.พานา ฟาร์นเวอร์ท 44-41 (85)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ณัฐจิราภา ดิเรกลาภ 53-49 (102)
รองอันดับ 1 ด.ญ.อรทัย แซ่จิน 50-59 (109)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ชัยภัทร ประมวลมาศ 40-48 (88)
รองอันดับ 1 ด.ช.ณพวีร์ วิภูศิริ 46-45 (91)
รองอันดับ 2 ด.ช.ปุณณวัฒน์ ชมที 49-45 (94)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.น้ำทิพย์ ขุนทิพย์ทอง 49-52 (101)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ชินดนัย ลิ้มวิรัตน์ 45-47 (92)
รองอันดับ 1 ด.ช.จิณณพัต จันทร์ขึ้น 46-47 (93)
รองอันดับ 2 ด.ช.เดชประเสริฐ ลีเลิศพันธ์ 45-50 (95)