จิรพัฒน์ ซิวแชมป์คลาส อี.ชาย โซฟิสติเคท – ไอเอสเอฟ

จิรพัฒน์ สินธุวาปี ซิวแชมป์คลาส อี.ชาย “โซฟิสติเคท – ไอเอสเอฟ”

“พีท” จิรพัฒน์ สินธุวาปี ฟอร์มเจ๋งสุดหวด 3 โอเวอร์พาร์ 75 รับแชมป์ คลาส อี ชาย ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนของสหพันธ์กีฬาสากล รายการ“โซฟิสติเคท – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018 ซึ่งทำการแข่งขันไปเป็นที่เรียบร้อยเมื่อวันอาทิตย์ที่ 8 เมษายน 2561 ณ สนาม อาทิตยา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน ฤดูกาลแข่งขันปี 2017 – 2018 รายการ “โซฟิสติเคท – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018” ณ สนาม อาทิตยา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นการสะสมคะแนนสนามแรก ของช่วงที่สอง เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ ซาราวัค ชีฟ มินิสเตอร์ คัพ 2018 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน พฤศจิกายน ศกนี้ ณ ประเทศมาเลย์เซีย

วันนี้เป็นครั้งแรกที่ทำการแข่งขันในสนาม อาทิตยา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท โดยใช้ เฟรนด์คอร์ส และ อารีรังคอร์ส ซึ่งได้รับคำชมจากนักกอล์ฟและผู้ปกครองว่า สนามสวยและยาก แต่น้องๆ ทั้ง 77 คน ก็ยังสนุกสนานกับการแข่งขัน และเริ่มเก็บคะแนนสะสมในช่วงที่สองอย่างมุ่งมั่น เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “พีท” จิรพัฒน์ สินธุวาปี ยังคงรักษาฝีมือไว้ได้ จบที่ 3 โอเวอร์พาร์ 75 รับแชมป์ คลาส อี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครอง ตามด้วย 2 พี่น้อง ตระกูล “กองทอง” ลูกและลูกศิษย์โปรพัน แห่ง “กอล์ฟ 1,000 ยาร์ด” ซึ่งไม่ทำให้พ่อผิดหวัง คนพี่ “ต้นข้าว” ธัญญ์พิชฌา กองทอง รับแชมป์ คลาส ซี หญิง พรีเมียร์ชิพ และคนน้อง “ต้นน้ำ” ธัญญ์พิสิษฐ์ กองทอง รับแชมป์ คลาส ดี ชาย พรีเมียร์ชิพ ฝากคุณแม่ถือกลับบ้านด้วยอีกคน

ส่วน “ทีเค” รัชชานนท์ ฉันทนานุวัฒน์ กลับมาเยือน ไอเอสเอฟ โดยครั้งนี้ขอขยับขึ้นไปเล่นคลาส บี ชาย ตีจากแท่นหมุดน้ำเงิน ระยะ 6,781 หลา ซึ่งไม่ทำให้พ่อและแม่ที่ตามเชียร์ผิดหวัง จบที่ 37-41 (78) ทิ้งห่างเพื่อนร่วมก้วน คว้าแชมป์ คลาส บี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครองได้สำเร็จ ปิดท้ายรายงานด้วยผลงานของ “แฮม” กรกร จันทะคัด ที่รักษาฝีมือไว้ได้ดี รับแชมป์ คลาส ซี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปสะสมเพิ่ม พร้อมเตรียมตัวไปแข่งที่สิงคโปร์ในเดือนมิถุนายน ศกนี้ ต่อไป โดยมี นายพงศ์นาถ วัธนศักดิ์ ประธาน ไอเอสเอฟ เป็นผู้มอบรางวัลให้น้องๆ ตลอดงาน

ผลการแข่งขัน
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.จิรพัฒน์ สินธุวาปี 37-38 (75)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ณัฐวีร์ เพ็ญจันทร์ 45-45 (90)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ธัญญ์พิสิษฐ์ กองทอง 39-44 (83)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ธัญญ์พิชฌา กองทอง 39-39 (78)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กรกร จันทะคัด 37-42 (79)
รองอันดับ 1 ด.ช.ศุภพล บริเพชร์ 41-42 (83)
รองอันดับ 2 ด.ช.ภัคศรัณย์ โตประเสริฐ 43-47 (90)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.เกณิกา บุญประเสริฐ 42-42 (84)
รองอันดับ 1 ด.ญ.อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง 42-43 (85)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.รัชชานนท์ ฉันทนานุวัฒน์ 37-41 (78)
รองอันดับ 1 ด.ช.กันตภณ กาญจนะ 46-43 (89)
รองอันดับ 2 ด.ช.วิชญ์พล ธนภัทโรดม 47-45 (92)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ น.ส.พีรญา รุจีกุล 48-48 (96)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายวณัฐ วงศ์ทองดี 40-49 (89)
รองอันดับ 1 นายปวีณ์กร งามพร้อม 42-50 (92)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อริสรา วิเศษยา 43-46 (89)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ศวัส หรรษาเวก 40-44 (84)
รองอันดับ 1 ด.ช.อุทัย รัตนเวทวงศ์ 44-47 (91)
รองอันดับ 2 ด.ช.ศิรวิทย์ ปรีชาเกษตรกิจ 47-45 (92)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ณพจิรา ลือศรัทธา 44-41 (85)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ธัญหทัย เหมทอง 49-54 (103)
รองอันดับ 2 ด.ญ.นาโอมิ โอกาตะ 51-53 (104)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.อมรทรัพย์ กำเงิน 43-44 (87)
รองอันดับ 1 ด.ช.ปุณณวัฒน์ ชมที 44-48 (92)
รองอันดับ 2 ด.ช.ณัฐภัทร กมุทะรัตน์ 50-46 (96)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ 44-47 (91)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.สุขวุฒิ ไกรฤทธิ์ 39-46 (85)
รองอันดับ 1 ด.ช.วรัท หรรษาเวก 49-48 (97)
รองอันดับ 2 ด.ช.จิณณพัต จันทร์ขึ้น 50-54 (104)