จิรพัฒน์ สินธุวาปี ทวงแชมป์ กอล์ฟไอเอสเอฟ

จิรพัฒน์ สินธุวาปี ทวงแชมป์คืน
กอล์ฟเยาวชนไอเอสเอฟ

“พีท” จิรพัฒน์ สินธุวาปี ผงาดซิวแชมป์ คลาส อี. ชาย พรีเมียร์ชิพ ได้อีกครั้งหลังหวดทำสกอร์ 1 โอเวอร์พาร์ 73 ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ บีจีซี–ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018 วันที่ 11 มีนาคม 2561 ณ สนามกอล์ฟ ยูนิโก้ กรองเด้

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน ฤดูกาลปี 2017 – 2018 รายการ “บีจีซี – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018” (สนับสนุนรายการโดย บางกอก กอล์ฟ เซ็นเตอร์) ณ สนามกอล์ฟ ยูนิโก้ กรองเด้ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นการสะสมคะแนนสนามที่ 11 ของช่วงแรก เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ สิงคโปร์ จูเนียร์ กอล์ฟ แชมเปี้ยนชิพ 2018 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน มิถุนายน ศกนี้ ณ ประเทศสิงคโปร์

การแข่งขันที่สนามกอล์ฟ ยูนิโก้ กรองเด้ ครั้งนี้ จะเป็นการใช้สนามครั้งสุดท้าย ก่อนที่จะย้ายไปเล่นที่สนามอทิตยา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท ตั้งแต่เดือนหน้าเป็นต้นไป โดยการเล่นสั่งลาครั้งนี้ยังคงสนุกสนานเหมือนเช่นเคย แม้ว่าอากาศจะร้อนอบอ้าวไปบ้าง เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “พีท” จิรพัฒน์ สินธุวาปี มาทวงแชมป์คืน จบที่ 1 โอเวอร์พาร์ 73 รับถ้วยชนะเลิศ คลาส อี ชาย พรีเมียร์ชิพ ฝากคุณพ่อถือกลับบ้าน ปล่อยให้ “นะโม” ธรรมสรณ์ เพชรากุล ต้องพลาดหวังไป

ส่วนรุ่นใหญ่ “ป้อง” ป้องภพ จามรศรีอนันต์ และ “ลูกตาล” ชัยอานันท์ ทัศนสุวรรณ จบที่ 3 โอเวอร์พาร์ 75เท่ากัน ต้องออกไป sudden death ผลคือ “ป้อง” เหนียวกว่า คว้าถ้วยชนะเลิศไปได้ และทั้งคู่เตรียมแต่งตัวไปล้างแค้นกันที่สิงคโปร์ต่อ สำหรับ “เอ๊ด” ศิรวิศ เจริญรัฐกาญจน์ และ “พัตเตอร์” พรพิภัฒน์ วรรณละเอียด จากคลาส ซี. ชาย แชมเปี้ยนชิพไฟล์ท ทำแต้มเสมอกัน ต้องออกไป sudden death ถึง 3 หลุม ก่อนที่ “พัทเตอร์” ทำพาร์ คว้าแชมป์ไปได้

นอกจากนี้ ยังมีการ sudden death อีก 1 คู่ระหว่าง “ณินี” ด.ญ.ภาณินี ขันมณี และ “นาโอมิ” ด.ญ.นาโอมิ โอกาตะ ซึ่งฝ่ายหลังออกอาการตื่นเต้นทีช็อตตกน้ำ ต้องปล่อยให้ “ณินี” รับถ้วยแชมป์ คลาส ดี หญิง ไปครองแทน งานนี้ ไอเอสเอฟ ได้รับเกียรติจาก คุณจงใจ นิยมวานิช “ครูเป๋า” ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ มอบรางวัลให้กับน้องๆ โดยมีนายพงศ์นาถ วัธนศักดิ์ ประธาน ไอเอสเอฟ ร่วมให้กำลังใจตลอดงาน

ผลการแข่งขัน
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.จิรพัฒน์ สินธุวาปี 40-33 (73)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พรรณธร เพ็งวงษ์ 59-48 (107)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พายุ วิทวัสโอฬาร 43-45 (88)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ปิยนันท์ สุขมากอนันต์ 44-50 (94)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ปิยพนธ์ สุขมากอนันต์ 43-34 (77)
รองอันดับ 1 ด.ช.ชุติเทพ รุ่งปัจฉิม 40-40 (80)
รองอันดับ 2 ด.ช.วิชญ์พล ธนภัทโรดม 41-40 (81)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ น.ส.จิดาภา สามัตถิยดีกุล 37-41 (78)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายป้องภพ จามรศรีอนันต์ 41-34 (75)
รองอันดับ 1 นายชัยอานันท์ ทัศนสุวรรณ 37-38 (75)
รองอันดับ 2 นายอานนท์ เกิดหิรัญ 42-47 (89)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ณัฏฐ์ธิดา พิบูลย์โชคอนันต์ 50-54 (104)
รองอันดับ 1 ด.ญ.อริสรา วิเศษยา 53-53 (106)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.นีล กุมาร 44-46 (90)
รองอันดับ 1 ด.ช.ธีร์ สุวรรณปริสุทธิ์ 57-49 (106)
รองอันดับ 2 ด.ช.อุทัย รัตนเวทวงศ์ 59-51 (110)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ภาณินี ขันมณี 54-64 (118)
รองอันดับ 1 ด.ญ.นาโอมิ โอกาตะ 60-58 (118)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กันตพัฒน์ ศิริสวัสดิ์ 47-44 (91)
รองอันดับ 1 ด.ช.พุทธนันต์ ถาวร 58-54 (112)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ภาวินี สีสรรณ์ 51-50 (101)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พรพิภัฒน์ วรรณละเอียด 48-46 (94)
รองอันดับ 1 ด.ช.ศิรวิศ เจริญรัฐกาญจน์ 47-47 (94)