ธรรมสรณ์ เพชรากุล ฝ่าฝนคว้าแชมป์ สิงห์ –ไอเอสเอฟ

ธรรมสรณ์ เพชรากุล ฝ่าฝนคว้าแชมป์ สิงห์ –ไอเอสเอฟ

ธรรมสรณ์ เพชรากุล หนุ่มน้อยจากคลาส ดี. ชาย ฝ่าสายฝนคว้าแชมป์คลาส อี.ชาย พรีเมียร์ชิพไปครอง ในการแข่งขัน สิงห์–ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018 เมื่อวันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2561 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน ฤดูกาลปี 2017 – 2018 รายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018” ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นการสะสมคะแนนสนามที่ 10 ของช่วงแรก เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ สิงคโปร์ จูเนียร์ กอล์ฟ แชมเปี้ยนชิพ 2018 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน มิถุนายน ศกนี้ ณ ประเทศสิงคโปร์

ช่วงเช้าอากาศร้อนอบอ้าวผิดปกติเหมือนสัญญานเตือนเรื่องพายุฤดูร้อนและฝน ซึ่งก็เป็นจริงโดยเกิดฝนตกหนักก่อนจบการแข่งขันเล็กน้อย ทำให้น้องๆ ทั้ง 86 คน พร้อมผู้ปกครองต่างเปียกฝนไปตามๆ กัน โดยยังเหลือประมาณ 2 หลุมที่ยังเล่นไม่จบ ซึ่งคณะกรรมการกำหนดให้เป็นพาร์

เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “นะโม” ธรรมสรณ์ เพชรากุล จบที่ 1 อันเดอร์พาร์ 71 รับแชมป์ คลาส อี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครองพร้อมต้องรีบกลับบ้านไปเตรียมตัวสอบในวันรุ่งขึ้น ต่อด้วย “แฮม” กรกร จันทะคัด จบที่ 1 โอเวอร์พาร์ รับแชมป์ คลาส ซี ชาย พรีเมียร์ชิพ ฝากคุณพ่อถือกลับบ้านพร้อมเตรียมตัวไปแข่งที่สิงคโปร์ต่อไป

สำหรับพี่ใหญ่ “นอร์ธ” ชิษณุพงศ์ พรเอนก จบที่ 1 โอเวอร์พาร์ 73 รับถ้วยชนะเลิศ คลาส เอ ชาย พรีเมียร์ชิพไปครอง ปิดท้ายรายงานด้วยผลงานของ “ปังปอนด์” กฤติพงศ์ กำลังคลี่ หลังจากปล่อยให้คุณพ่อคุณแม่ลุ้นอยู่นาน วันนี้สมใจอยาก จบที่ 2 โอเวอร์พาร์ 74 คว้าแชมป์ คลาส ดี ชาย แชมเปี้ยนชิพ ให้คุณแม่นำไปประดับร้านอาหารที่เปิดใหม่ในตัวเมืองสระบุรีด้วย โดยมีนายพงศ์นาถ วัธนศักดิ์ ประธาน ไอเอสเอฟ เป็นผู้มอบรางวัลให้น้องๆ ตลอดงาน

พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.กุลนภา เผือกประคอง 41-46 (87)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ธรรมสรณ์ เพชรากุล 37-34 (71)
รองอันดับ 1 ด.ช.อธิชา ไชยเทพ 37-36 (73)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ 42-44 (86)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ณฐภัทร ตรงจิตภักดี 39-41 (80)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.เขมมินทรา งามเหลา 41-41 (82)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กรกร จันทะคัด 37-36 (73)
รองอันดับ 1 ด.ช.พายุ วิทวัสโอฬาร 36-40 (76)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง 39-40 (79)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ชุติเทพ รุ่งปัจฉิม 40-41 (81)
รองอันดับ 1 ด.ช.กันตภณ กาญจนะ 42-40 (82)
รองอันดับ 2 ด.ช.วิชญ์พล ธนภัทโรดม 40-42 (82)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ น.ส.พีรญา รุจีกุล 39-44 (83)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายชิษณุพงศ์ พรเอนก 37-36 (73)
รองอันดับ 1 นายป้องภพ จามรศรีอนันต์ 38-37 (75)
รองอันดับ 2 นายชัยอานันท์ ทัศนสุวรรณ 39-38 (77)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อริสรา วิเศษยา 49-43 (92)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.นีล กุมาร 40-36 (76)
รองอันดับ 1 ด.ช.พีรพัฒน์ อุดมรัตนานนท์ 42-36 (78)
รองอันดับ 2 ด.ช.วรปรัชญ์ ชื่นอิ่ม 43-39 (82)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.รัชช์ณนันท์ ธรรมพานันท์ 37-43 (80)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ณิชา พงษ์นุกูล 43-42 (85)
รองอันดับ 2 ด.ญ.ภาณินี ขันมณี 43-44 (87)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พัทธนันท์ อภิเวสสะ 36-39 (75)
รองอันดับ 1 ด.ช.ณัฐภัทร กมุทะรัตน์ 39-41 (80)
รองอันดับ 2 ด.ช.กันตพัฒน์ ศิริสวัสดิ์ 41-45 (86)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.หทัยรัตน์ คลังเมือง 42-45 (87)
รองอันดับ 1 ด.ญ.อาธิดา กิจจาพิพัฒน์ 42-45 (87)
รองอันดับ 2 ด.ญ.นภาพร กันหาวัน 42-46 (88)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กฤติพงศ์ กำลังคลี่ 37-37 (74)
รองอันดับ 1 ด.ช.นนทภัทร วีระเตชะ 40-45 (85)
รองอันดับ 2 ด.ช.ภัทรสุทธิ์ บุญธำรงกิจ 44-44 (88)