Chang – Isuzu Amateurs 2016 สนาม 5

เดชา  กล้ากสิกิจ ฝ่าฝนคว้าเก่งใหญ่สกอร์ 2 โอเวอร์พาร์ 74
สมชาย อุไรเวโรจนากร ดวงเฮงคว้าลัคกี้ดรอว์ ทัวร์จีน

เดชา กล้ากสิกิจ โชว์ฟอร์มฝ่าลมฝนซิวแชมป์เก่งใหญ่แชมเปี้ยนชิพไฟล์ต ด้าน นฤธน  ชินนิยมวณิช สกอร์สวยแชมป์ไฟล์ต เอ.ในการแข่งขันกอล์ฟสมัครเล่นรายการ “ช้าง-อีซูซุ อเมเจอร์ แชมเปี้ยนชิพ 2017” สนามที่ 5 ซึ่งทำการแข่งขันไปเมื่อวันที่ 24 มีนาคม 2560 ที่สนามโลตัส วัลเล่ย์ จังหวัดฉะเชิงเทรา

“ช้าง-อีซูซุ อเมเจอร์ แชมเปี้ยนชิพ 2017” การแข่งขันกอล์ฟสมัครเล่นรายการยิ่งใหญ่ของเมืองไทย ที่จัดการแข่งขันอย่างต่อเนื่องมาเป็นเวลากว่า 10 ปี ตระเวนเฟ้นหานักกอล์ฟฝีมือดีจากทั่วประเทศเข้าร่วมชิงชัยรวมทั้งสิ้น 8 สนาม โดยผู้ชนะเลิศในแต่ละไฟล์ต จะได้รับสิทธิ์ได้ร่วมเดินทางไปออกรอบที่ คุนหมิง ประเทศจีน รวมทั้งรางวัลจับฉลากรับสิทธิ์นี้อีก 1 รางวัลทุกสนาม พร้อมทั้งยังมีรางวัลอื่นๆ อีกมากมายมามอบให้กับทุกท่านที่เข้าร่วมแข่งขันโดยบริษัทกอล์ฟไทม์เป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายในการเดินทางให้ทั้งหมด

ในวันนี้การแข่งขันดำเนินมาถึงสนามที่ 5 จากการแข่งขันทั้งสิ้น 8 สนาม เรียกว่าใกล้สุดทางของรอบคัดเลือก แต่ก็ยังเหลือการแข่งขันให้ผู้พลาดหวังจากสนามที่ผ่านมาได้ลุ้นกันอีกหลายสนาม โดยเป็นสนามที่น่าสนใจทั้งสิ้น โดยจะตระเวนแข่งขันไปทั่วทุกภาคของประเทศไทย

โลตัส วัลเล่ย์ กอล์ฟ รีสอร์ท เป็นสนามกอล์ฟเดียวในเอเชียที่ออกแบบโดย แกรี่ เพลเยอร์ เป็นสนามมาตรฐาน 18 หลุม ความยาว 7,015 หลา พาร์ 72 ซึ่งในวันนี้มีนักกอล์ฟสนใจเข้าร่วมการแข่งขันเกือบ 150 ท่าน และทันทีที่สัญญาณช๊อตกันสตาร์ทดังขั้น เหล่านักกอล์ฟที่เข้าร่วมการแข่งขันต่างวาดลวดลายกันอย่างเต็มที่ ความสนุกสนานที่อยู่ท่ามกลางบรรยากาศของการแข่งขันมีให้ได้เห็นกันอยู่ตลอดในการแข่งขันของเรา

ในวันนี้สภาพอากาศไม่ค่อยเป็นใจสักเท่าไหร่ มีฝนโปรยปรายมาตลอดตั้งแต่ช่วงเที่ยง ทำให้นักกอล์ฟหลายก๊วนต้องพักหลบฝนกันอยู่หลายรอบ หลังจากนั้นก็ได้โชว์วงสวิงกันอย่างต่อเนื่อง ก่อนที่สายฝนจะมาตกอย่างหนักในช่วงประมาณ 16.00 น. ส่งผลให้นักกอล์ฟเล่นไม่จบกันไปตามๆกัน

บรรยากาศของการแข่งขันนั้นสนุกสนานตามบรรยากาศของ “ช้าง-อีซูซุ” ที่มีทั้งเกมส์พาร์ 3 รางวัลตีใกล้ธง รางวัลโฮล อิน วัน ที่ให้นักกอล์ฟได้ลุ้นกันถึงความแม่นยำในวงสวิงเหล็ก โดยมีทั้งรางวัลจากเครื่องดื่มช้าง เครื่องดื่มโค้ก และรถกอล์ฟจากยามาฮ่า หลังจากสู้กับฟ้าฝนไม่ไหวนักกอล์ฟต่างทยอยขึ้นสู่คลับเฮ้าส์ เพื่อส่งสกอร์การ์ดให้กรรมการได้ตรวจสอบ

เนื่องจากฟ้าฝนที่ตกลงมาอย่างหนักทำให้นักกอล์ฟไม่สามารถแข่งขันจนจบได้ โดยคณะกรรมการจัดการแข่งขันประชุมด่วนกันแล้วประกาศแจ้งให้นักกอล์ฟทราบว่าในวันนี้ จะทำการตัดนักกอล์ฟที่เล่นไม่จบสูงสุดที่ 5 หลุม และใส่คะแนนทุกหลุมเป็นโบกี้ ส่วนใครที่ทำคะแนนดีกว่าให้คงเดิม ส่วนนักกอล์ฟที่เหลือหลุมเล่นไม่จบเกิน 5 หลุม คณะกรรมการต้องขอตัดสิทธิ์ไม่นำมาคิดคะแนน

จากนั้นเข้าสู่โหมดของการมอบรางวัลจากการแข่งขันให้กับนักกอล์ฟคนเก่ง โดยก่อนหน้าที่จะมีการมอบรางวัลจะเป็นการจับฉลากการคิดคะแนน เพื่อเป็นการเลือกระบบของการคิดคะแนน ซึ่งมีให้เลือกด้วยกัน 3 ระบบ ก็คือ 36 ซิสเทม, คัลลาเวย์ และ ดับเบิ้ลพีโอเรีย ทั้งนี้ก็เป็นความเท่าเทียมเสมอภาคกัน ไม่ต้องมีใครคาดการณ์รูปแบบการคิดคะแนน ส่วนวันนี้หลังจากจับฉลากแล้วจากป้ายรางวัลแล้ว สรุปว่าการแข่งขันในวันนี้เราจะทำการหาแต้มต่อกันด้วยระบบ 36 ซิสเต็ม และคัลลาเวย์

ซึ่งในวันนี้รางวัลเก่งใหญ่ของเราที่คิดคะแนนกรอสสกอร์ แบบไม่ต้องมีแต้มต่อเข้ามาวุ่นวาย ก็ยังคงทำผลงานกันได้อย่างน่าประทับใจอีกเช่นเคย เมื่อ เดชา กล้ากสิกิจจบสกอร์เข้ามา 2 โอเวอร์พาร์ 74 เฉือนชนะรองแชมป์อย่าง วิเศษ ศรีบุญ ไปเพียงสโตรคเดียวเท่านั้น

ไฟลต์ เอ. แชมป์ตกเป็นของ นฤธน  ชินนิยมวณิช ที่ทำคะแนนเข้ามา 40-38-78(7.5)70.5 โดยรองแชมป์เป็นของ ธงชัย  แตงอ่อน ที่ทำคะแนนกรอสสกอร์เข้ามาเท่ากันแต่ไปเฉือนกันที่แต้มต่อพ่ายไปหวุดหวิดสโตรคเดียว ไฟลต์ บี. วัฒนา  จัตตุพร เข้าป้ายซิวถ้วยแชมป์ที่คะแนน 1 อันเดอร์พาร์ 71 ไฟลต์ ซี. ที่แชมป์ตกเป็นของ สายชล  เพ็ชรนิล สุดท้ายที่ไฟลต์สุภาพสตรี เป็นแชมป์ตกเป็นของ สุรีรัตน์ บุญตุ้ม เข้าป้ายคว้าตั๋วไปทัวร์เมืองจีน เป็นที่เรียบร้อย

ท้ายที่สุดเป็นรางวัลจับฉลากผู้โชคดี โดยจะได้รับรางวัลเฉกเช่นเดียวกับผู้ที่ได้แชมป์ในแต่ละไฟล์ต โดยใช้การจับฉลาก โดยผู้โชคดีตกเป็นของ สมชาย อุไรเวโรจนากร รับรางวัลที่ใครๆก็อยากได้ไปครอง สำหรับท่านนักกอล์ฟที่ได้รับสิทธิ์สามารถติดต่อสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ บริษัท กอล์ฟไทม์ ซินดิเคท จำกัด โทร. 02-570-3132

ผลการแข่งขัน
แชมเปี้ยนชิพ 0-6.9
ชนะเลิศ  นายเดชา กล้ากสิกิจ  34-40-74
รองชนะเลิศอันดับ 1  นายวิเศษ ศรีบุญ  35-40 -75
รองชนะเลิศอันดับ 2  นายสาทิพย์ ผู้นิมิต  39-38-77
ไฟลต์ A 7-12.9
ชนะเลิศ  นายนฤธน ชินนิยมวณิช  40-38-78(7.5) 70.5
รองชนะเลิศอันดับ 1  นายธงชัย แตงอ่อน  40-38-78(7.5) 71.5
รองชนะเลิศอันดับ 2  นายกิตติคม คล้ายแก้ว  38-41-79(8.5) 71.5
ไฟลต์ B 13-18.9
ชนะเลิศ  นายวัฒนา จัตตุพร  43-42-85(14) 71
รองชนะเลิศอันดับ 1  นายณรงค์ชัย อำนวยโชคหิรัญ  42-43-85(13.5) 71.5
รองชนะเลิศอันดับ 2  นายจเร มนัสสากร  43-43-86(14) 72
ไฟลต์ C 19-24
ชนะเลิศ  นายสายชล เพ็ชรนิล  44-50-94(21) 73
รองชนะเลิศอันดับ 1  นายนวคม ฉันทวัฒนกิจ  45-49-94(20.5) 73.5
รองชนะเลิศอันดับ 2  นายจิระศักดิ์ เรือนสุข  47-49-96(21.5) 74.5
ไฟลต์ Lady 0-24
ชนะเลิศ  คุณสุรีรัตน์ บุญตุ้ม  35-43-78(7) 71
รองชนะเลิศอันดับ 1  คุณกษมน มาวิมล  35-45-80(8.5) 71.5
รองชนะเลิศอันดับ 2  คุณพุทธิดา ควรรู้ดี  37-45-82(10.5) 71.5