ชัยภัทร-นัชศนันท์ แชมป์ TGA-Singha ภาคตะวันออก สนาม 2

ชัยภัทร – นัชศนันท์ เก็บแชมป์คลาส เอ. ชาย-หญิง
TGA-Singha ภาคตะวันออก ที่ พัทยา คันทรี่ คลับ

ชัยภัทร วงเวียน และ นัชศนันท์ คำพึ่ง คว้าตำแหน่งชนะเลิศคลาส เอ. ชาย-หญิง ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA-Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก สนามที่ 2 ของฤดูกาล 2565-2566 ซึ่งทำการแข่งขันกันที่ สนาม พัทยา คันทรี่ คลับ จ.ชลบุรี ระหว่างวันที่ 19-20 กุมภาพันธ์ 2565

การแข่งขันใน คลาส เอ. พี่ใหญ่ฝ่ายชายวันแรก กฤษดา สรวยเอี่ยม ฟอร์มดีสุด ขึ้นเป็นผู้นำเดี่ยวด้วยสกอร์ 9 โอเวอร์พาร์ 80 โดยมี ชัยภัทร วงเวียน และ Niko Salmi ตามหลังมาติดๆ ที่สกอร์ 10 โอเวอร์พาร์ 82 ในรอบที่สองของการแข่งขันเป็น ชัยภัทร ที่ทำผลงานเข้ามาได้ดีกว่า ขยับขึ้นมาคว้าตำแหน่งชนะเลิศเอาไว้ได้ ส่วน Niko แม้จะแซงไม่ได้แต่ก็ามติดไม่ห่าง เข้าอันดับที่สองมีสกอร์ตามหลังเพียงแต้มเดียว ขณะที่ กฤษดา ผู้นำในวันแรกพลาดตกลงมาอยู่อันดับที่ 4 หลังจบการแข่งขัน

ทางด้านพี่ใหญ่ฝ่ายหญิง พี่อุ่น นัชศนันท์ คำพึ่ง ที่รักษาฟอร์มการเล่นได้อย่างคงที่ โดยในวันแรกขึ้นเป็นผู้นำร่วมกับ ปัณฑิตา ผาวิชัย ที่สกอร์ 3 โอเวอร์พาร์ 75 ส่วนวันที่สองยังคงประคองตัวได้เหมือนเดิมจบวันทำมาอีก 3 โอเวอร์พาร์ รวมสองวันมี 6 โอเวอร์พาร์ ทิ้งห่างอันดับ 2 ณพจิรา ลือศรัทธา ที่แม้เร่งแรงในวันที่สองเข้ามาถึง 1 อันเดอร์พาร์ แต่สกอร์รวมก็ยังตามหลังแชมป์อยู่ถึง 2 แต้ม ส่วน ปัณฑิตา ที่วันที่สองตีเกินไปอีก 5 แต้ม รั้งอันดับสามหลังจบการแข่งขัน

ส่วนไฮไลท์ในการแข่งขันสนามนี้ ต้องยกให้กับ Shengyuan Xu หนุ่มน้อยชาวจีนจากคลาส อี. ชาย ที่ทำสกอร์เข้ามาวันเดียวถึง 6 อันเดอร์พาร์ จาก 9 เบอร์ดี้ 3 โบกี้ รวมสกอร์สองวัน 5 อันเดอร์พาร์ คว้าแชมป์ในคลาส อี. ชาย พร้อมด้วยรางวัลโอเวอร์ออลไปครอง

การแข่งขันรายการนี้ สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออก จัดขึ้นเป็นประจำทุกปี มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนานักกอล์ฟเยาวชน ทั้งที่มีภูมิลำเนาอยู่ในภาคตะวันออกและนักกอล์ฟเยาวชนในพื้นที่ใกล้เคียง ให้มีประสบการณ์การแข่งขันกอล์ฟที่เป็นมาตราฐานสากล และยังเป็นการเก็บคะแนนสะสมเพื่อคัดเลือกนักกอล์ฟเยาวชนเป็นตัวแทนภาคตะวันออก รวมถึงเป็นตัวแทนประเทศไทย เข้าร่วมการแข่งขันกอล์ฟระดับนานาชาติรายการต่างๆ ตามที่นั่งที่ได้รับการจัดสรรมา โดยได้รับการสนับสนุนเป็นอย่างดี จาก บริษัท สิงห์ คอร์เปอเรชั่น จำกัด ผลิตภัณฑ์น้ำดื่มสิงห์, สิงห์ เลมอนโซดา, น้ำแร่เพอร์ร่า, การกีฬาแห่งประเทศไทย, มิตรแท้ประกันภัย, กอล์ฟแชแนล ไทยแลนด์, Performance Gear นอกจากนี้ ทาง สมาคมฯ ภาคตะวันออก ยังได้รับการสนับสนุนของที่ระลึกจาก บ.อุดมพานิช, ผลิตภัณฑ์ Sophisticate Your Skin, Great Mi รวมถึง Isuzu บ้านฉาง และ Srixon ที่นอกจากจะมอบของที่ระลึกแล้ว ยังมาเปิดบูธจำหน่ายผลิตภัณฑ์ราคาพิเศษให้กับน้องๆ เยาวชนที่มาร่วมแข่งขันอีกด้วย

สำหรับการแข่งขันเก็บคะแนน สนามที่ 3 จะมีขึ้นในวันที่ 23-24 เมษายน 2565 ณ สนาม กบินทร์บุรี สปอร์ต คลับ จ.ปราจีนบุรี ผู้ที่สนใจเข้าร่วมการแข่งขัน สามารถติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่เว็ปไซต์ www.tga-eastern.com

ประเภทชาย
คลาส เอ.
ชนะเลิศ ชัยภัทร วงเวียน 82-80-162
รองชนะเลิศอันดับ 1 Niko Salmi 82-81-163
รองชนะเลิศอันดับ 2 กฤตณัฐ ภูมมะภูติ 85-80-165
คลาส บี.
ชนะเลิศ ปรินทร์ สารสมุทร 75-69-144
รองชนะเลิศอันดับ 1 Sieon Kim 78-80-158
รองชนะเลิศอันดับ 2 จิรายุ เสนามนตรี 81-79-160
คลาส ซี.
ชนะเลิศ ภัทรพล วิเชียรชัย 79-69-148
รองชนะเลิศอันดับ 1 ณัฏฐ์ อินทร 78-72-150
รองชนะเลิศอันดับ 2 อธิชา ไชยเทพ 78-75-153
คลาส ดี.
ชนะเลิศ ธัชกร ยามช่วง 82-82-164
รองชนะเลิศอันดับ 1 กุลเดช สามเสน 82-83-165
รองชนะเลิศอันดับ 2 ไตรสิทธิ์ พูนพัฒนาทรัพย์ 88-86-174
คลาส อี.
ชนะเลิศ ShengYuan Xu 73-66-139
รองชนะเลิศอันดับ 1 บุญฤทธ์ กันทา 83-84-167
รองชนะเลิศอันดับ 2 ธนกฤต เงินโสม 81-87-168
คลาส เอฟ.
ชนะเลิศ ชนกันต์ บุญกิตติวศิน 76-75-151
รองชนะเลิศอันดับ 1 ธนกฤต เผนโคกสูง 80-77-157
รองชนะเลิศอันดับ 2 Richad Bolliger 84-78-162

ประเภทหญิง
คลาส เอ.
ชนะเลิศ นัชศนันท์ คำพึ่ง 75-75-150
รองชนะเลิศอันดับ 1 ณพจิรา ลือศรัทธา 81-71-152
รองชนะเลิศอันดับ 2 ปัณฑิตา ผาวิชัย 75-77-152
คลาส บี.
ชนะเลิศ ชนม์พรรษา ถวิลสังข์ 77-70-147
รองชนะเลิศอันดับ 1 ภลินี วิมูลชาติ 77-78-155
รองชนะเลิศอันดับ 2 สาริศา พจนาลัย 75-80-155
คลาส ซี.
ชนะเลิศ วิรดา ถวิลสังข์ 72-69-141
รองชนะเลิศอันดับ 1 เพชรตา เข็มกลัดมุข 77-77-154
รองชนะเลิศอันดับ 2 ปาลิตา กิตติพรชัยสกุล 75-80-155
คลาส ดี.
ชนะเลิศ เอยาวรินทร์ ประดับญาติ 86-78-164
รองชนะเลิศอันดับ 1 กฤษณ์พรรณรจน์ กฤตมโนรถ 86-82-168
รองชนะเลิศอันดับ 2 ชนัญชิตา อยู่นาน 87-85-172
คลาส อี.
ชนะเลิศ บุญรัตน์ กันทา 88-84-172
รองชนะเลิศอันดับ 1 ปวเรศ หันแจ้ด 81-87-178
รองชนะเลิศอันดับ 2 ฐิติกานต์ ศิริเพ็ชร 123-121-244

ชัยภัทร วงเวียน
นัชศนันท์ คำพึ่ง