เอมิ แชมป์ สกท.ภาคตะวันออก 2022 สนามแรก

เอมิ ดวลเพลย์ออฟคว้า แชมป์ คลาส บี. หญิง
กอล์ฟเยาวชน สมาคมฯ ภาคตะวันออก 2022 สนามแรก

สองสาว คลาส บี. หญิง ชนิดาภา ศรีปาน และ กันต์ฤทัย กาลอนันต์วงศ์ ทำสกอร์สองวันเข้ามา 168 เท่ากันต้องออกไปดวลเพลย์ออฟถึง 3 หลุม กว่าที่ เอมิ – ชนิดาภา จะคว้าชัยชนะไปได้ รับตำแหน่งชนะเลิศ คลาส บี. หญิง ในสนามเปิดฤดูกาล การแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA-Singha Junior Golf Ranking” ของ สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออก ประจำฤดูกาล 2565-2566 สนามแรก เมื่อวันที่ 22-23 มกราคม 2565 ณ เซนต์ แอนดรูวส์ 2000 กอล์ฟ คอร์ส จ.ระยอง

สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออก เปิดการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA-Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก ประจำฤดูกาล 2565-2566 โดยในสนามแรกทำการแข่งขันกันที่สนาม เซนต์ แอนดรูวส์ 2000 กอล์ฟ คอร์ส จ.ระยอง ระหว่างวันที่ 22-23 มกราคม 2565 ซึ่งการแข่งขันรายการนี้ สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออก จัดขึ้นเป็นประจำทุกปี มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนานักกอล์ฟเยาวชน ทั้งที่มีภูมิลำเนาอยู่ในภาคตะวันออกและนักกอล์ฟเยาวชนในพื้นที่ใกล้เคียง ให้มีประสบการณ์การแข่งขันกอล์ฟที่เป็นมาตราฐานสากล และยังเป็นการเก็บคะแนนสะสมเพื่อคัดเลือกนักกอล์ฟเยาวชนเป็นตัวแทนภาคตะวันออก รวมถึงเป็นตัวแทนประเทศไทย เข้าร่วมการแข่งขันกอล์ฟระดับนานาชาติรายการต่างๆ ตามที่นั่งที่ได้รับการจัดสรรมา

โปรชลรัตน์ สสิวงศ์

โปรชลรัตน์ สสิวงศ์ ประธานอนุกรรมการพัฒนาเยาวชนภูมิภาคตะวันออก กล่าวถึงการแข่งขันในฤดูกาลนี้ว่า “เพื่อไม่ให้พัฒนาการของนักกอล์ฟเยาวชนต้องสะดุด ทาง สมาคมฯ ภาคตะวันออก ก็มีแผนที่จะจัดการแข่งขันเก็บคะแนนให้ต่อเนื่องครบทั้ง 6 สนาม รวมถึงรายการพิเศษของ สมาคมฯ ภาคตะวันออก และกอล์ฟแคมป์ด้วย โดยได้มีการปรับเปลี่ยนรูปแบบของการจัดงานให้เหมาะสม ลดความแออัดลงโดยเฉพาะในพื้นที่ปิด ส่วนโควต้าไปแข่งขันต่างประเทศของสมาคมฯ ภาคตะวันออกเองนั้น ต้องรอความชัดเจนของแมตช์ต่างประเทศ ซึ่งทางสมาคมฯ ภาคตะวันออกพร้อมจะส่งนักกีฬาตามที่ได้โควต้าไปร่วมแข่งขัน แต่หากมีการเปลี่ยนแปลง ก็จะให้นักกีฬาที่ได้โควต้าดังกล่าว ได้สิทธิ์เข้าร่วมการแข่งขันรายการพิเศษต่างๆ ของ สมาคมฯ ภาคตะวันออกโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายแทน ซึ่งรายละเอียดคงต้องรอความชัดเจนจากทุกฝ่ายอีกครั้ง”

รายการนี้ สมาคมกีฬากอล์ฟ (สกท.) ได้รับการสนับสนุนจาก บริษัท สิงห์ คอร์เปอเรชั่น จำกัด ผลิตภัณฑ์น้ำดื่มสิงห์, สิงห์ เลมอนโซดา, น้ำแร่เพอร์ร่า, การกีฬาแห่งประเทศไทย, มิตรแท้ประกันภัย, กอล์ฟแชแนล ไทยแลนด์, Performance Gear นอกจากนี้ ทาง สมาคมฯ ภาคตะวันออก ยังได้รับการสนับสนุนของที่ระลึกจาก บ.อุดมพานิช, ผลิตภัณฑ์ Sophisticate Your Skin, Great Mi รวมถึง Srixon และ Isuzu บ้านฉาง ที่นอกจากจะมอบของที่ระลึกแล้ว ยังมาเปิดบูธจำหน่ายผลิตภัณฑ์ราคาพิเศษให้กับน้องๆ เยาวชนที่มาร่วมแข่งขัน รวมถึงมีรถยนต์ Isuzu มาให้ผู้ปกครองได้ทดลองขับอีกด้วย

สำหรับการแข่งขันเก็บคะแนน สนามที่ 2 จะมีขึ้นในวันที่ 19-20 กุมภาพันธ์ 2565 ณ สนาม พัทยา คันทรี่ คลับ จ.ชลบุรี ผู้ที่สนใจเข้าร่วมการแข่งขัน สามารถติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่เว็ปไซต์ www.tga-eastern.com

ผลการแข่งขันประเภทชาย
คลาส เอส.
ชนะเลิศ Hyunsu Oh 74-76-150
รองชนะเลิศอันดับ 1 Heetaek Kweon 82-76-158
รองชนะเลิศอันดับ 2 Richard Bolliger 79-86-165
คลาส เอ.
ชนะเลิศ Junhyeok Yu 74-71-145
รองชนะเลิศอันดับ 1 ภัทรสุทธิ์ บุญธำรงกิจ 75-75-150
รองชนะเลิศอันดับ 2 ปราณ พูลเพิ่ม 81-78-159
คลาส บี.
ชนะเลิศ Sieon Kim 82-79-161
รองชนะเลิศอันดับ 1 ธีรเดช บุญตา 80-82-162
รองชนะเลิศอันดับ 2 ภูริภัทร วิเชียรชัย 85-79-164
คลาส ซี.
ชนะเลิศ ภัทรพล วิเชียรชัย 75-81–156
รองชนะเลิศอันดับ 1 พสิษฐ์ ราตะกั่ว 85-78-163
รองชนะเลิศอันดับ 2 พากเพียร นุกูลอุดมพานิชย์ 79-86-165
คลาส ดี.
ชนะเลิศ ปิยังกูร เตียธสิทธิ์ 88-84-172
รองชนะเลิศอันดับ 1 ธัชกร ยามช่วง 88-87-175
รองชนะเลิศอันดับ 2 ไตรสิทธิ์ พูนพัฒนาทรัพย์ 85-92-177
คลาส อี.
ชนะเลิศ Shengyuan Xu 71-82-153
รองชนะเลิศอันดับ 1 ธนกฤต เงินโสม 81-81-161
รองชนะเลิศอันดับ 2 บุญฤทธิ์ กันทา 93-89-182

ผลการแข่งขันประเภทหญิง
คลาส เอ.
ชนะเลิศ อุษณี อุดคำเที่ยง 74-71-145
รองชนะเลิศอันดับ 1 Sydney Hugo 81-75-156
รองชนะเลิศอันดับ 2 อติกานต์ เชิดชู 82-81-163
คลาส บี.
ชนะเลิศ ชนิดาภา ศรีปาน 83-85-168 (ชนะเพลย์ออฟ)
รองชนะเลิศอันดับ 1 กันต์ฤทัย กาลอนันต์วงศ์ 85-83-168
รองชนะเลิศอันดับ 2 ภลินี วิมูลชาติ 83-86-169
คลาส ซี.
ชนะเลิศ Ningyao Xu 79-74-153
รองชนะเลิศอันดับ 1 ณิชา พงษ์นุกูล 77-81-158
รองชนะเลิศอันดับ 2 พิรญาณ์ บุญยะโสมะ 81-81-162
คลาส ดี.
ชนะเลิศ ชนัญชิดา อยู่นาน 86-100-186
รองชนะเลิศอันดับ 1 อมรกานต์ ธรรมานนท์ 104-103-207
รองชนะเลิศอันดับ 2 พิมพ์นารา กุลละวณิชย์ 111-99-210
คลาส อี.
ชนะเลิศ บุญรัตน์ กันทา 84-81-165
รองชนะเลิศอันดับ 1 ปวเรศ หันแจ้ด 94-94-188
รองชนะเลิศอันดับ 2 ชิชา เซียงว่อง 98-104