นพรุจ ภู่จันทร์ เฉือนเพลย์ออฟ รอส ไรท์ คว้าแชมป์ “ไอเอสเอฟ”

“ซูริก” นพรุจ ภู่จันทร์ เฉือนชัย “รอส” รอส ไรท์ หลังเพลย์ออฟ คว้าแชมป์ คลาส เอ ชาย ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ สิงห์-ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2022 ซึ่งทำการแข่งขันไปเมื่อวันที่ 28 พฤศจิกายน 2564 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2022”  ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นการสะสมคะแนน สนามที่ 2 ของฤดูกาลแข่งขันใหม่ ปี 2021 – 2022 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขันยังต่างประเทศเมื่อโอกาสอำนวย

น้องๆ คลาส เอ และ บี ชาย ที่ได้รับรางวัล

ไอเอสเอฟ ใช้มาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของไวรัส โควิด19 อย่างเต็มที่ ตลอดการแข่งขัน ซึ่งได้รับความร่วมมือจากทุกคนเป็นอย่างดี ในวันนี้ท้องฟ้าแจ่มใส แม้ว่าอากาศค่อนข้างร้อนอบอ้าว แต่สภาพสนามก็พร้อมให้ น้องๆทุกคนสนุกกับการเล่นตลอดทั้งวัน

เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “ซูริก” นพรุจ ภู่จันทร์ และ “รอส” รอส ไรท์ จบสกอร์มาเท่ากันที่ 2 โอเวอร์พาร์ 74 ต้องออกไปทำการเพลย์ออฟผลปรากฏว่า ฝ่ายแรกเอาชนะไปได้ คว้าถ้วยชนะเลิศ คลาส เอ ชาย ไปครอง ต่อด้วยผลงานของสาวน้อยที่ขอข้ามรุ่นจาก คลาส ซี ไปเล่นคลาส เอ น้อง “เอม” เอมาอร มณีฤทธิ์ แข่งกับตัวเอง จบที่ 3 โอเวอร์ 75 รับแชมป์ คลาส เอ หญิง ไปครอง

น้องๆ คลาส อี ชาย และ หญิง ที่ได้รับรางวัล

ส่วนน้องเล็ก “ว่าน” ธนกฤต เงินโสม มีความมุ่งมั่นพัฒนาฝีมือตนเองตลอด จบที่ 39-37 (76) รับแชมป์ คลาส อี ชายไปครองอีกคน ปิดท้ายรายงานด้วยผลงานของสาว “ศศิ” บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล จบที่ 41-38 (79) และ “กัส” กฤติเดช เพียรวิริยะ จบที่ 37-41 (78) รับถ้วยชนะเลิศ คลาส ซี หญิง และ คลาส ซี ชาย ไปครองตามลำดับ

ผลการแข่งขันทั้งหมด มีดังต่อไปนี้

คลาส อี หญิง

ชนะเลิศ                ด.ญ.ปวเรศ หันแจ้ด                                     42-41 (83)

คลาส อี ชาย

ชนะเลิศ                ด.ช.ธนกฤต เงินโสม                                   39-37 (76)

รองอันดับ 1          ด.ช.กฤตติภูมิ อภินันท์กูล                            41-36 (77)

รองอันดับ 2           ด.ช.กิตติ์โภคิน วนะเกียรติกุล                      44-42 (86)

คลาส ดี หญิง

ชนะเลิศ                ด.ญ.ธัญชนก เกิดพุฒ                                   45-46 (91)

รองอันดับ 1          ด.ญ.พิชญพัตต์ สุรอารีย์กุล                          47-48 (95)

รองอันดับ 2           ด.ญ.อรภิชา ตันจันทร์พงศ์                           47-49 (96)

คลาส ดี ชาย

ชนะเลิศ                ด.ช.เสฏฐวุฒิ วีระชุมพล                               44-44 (88)

รองอันดับ 1          ด.ช.พัณณพงษ์ สกุลสุรรัตน์                        48-46 (94)

รองอันดับ 2           ด.ช.ชวนันท์ คำสิงห์นอก                             47-53 (100)

คลาส ซี หญิง

ชนะเลิศ                ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล                        41-38 (79)

คลาส ซี ชาย

ชนะเลิศ                ด.ช.กฤติเดช เพียรวิริยะ                               37-41 (78)

รองอันดับ 1          ด.ช.ณเดชน์ ชูลิ้ม                                         38-42 (80)

รองอันดับ 2           ด.ช.ณฐกร อุ่นวงศ์                              43-42 (85)

คลาส บี หญิง

ชนะเลิศ                ด.ญ.แพรวปรียา ชูลิ้ม                                   42-47 (89)

คลาส บี ชาย

ชนะเลิศ                ด.ช.ทีฆทัศน์ ฤกษ์มณีวรรณ                        42-42 (84)

รองอันดับ 1          ด.ช.พนธกร พงษ์อัชฌา                                42-43 (85)

รองอันดับ 2 ด.ช.ตุนธนัช ศุกลรัตน์                                            47-42 (89)

คลาส เอ หญิง

ชนะเลิศ                ด.ญ.เอมาอร มณีฤทธิ์                                   35-40 (75)

คลาส เอ ชาย

ชนะเลิศ                นายนพรุจ ภู่จันทร์                                        34-40 (74)

รองอันดับ 1          นายรอส ไรท์                                               38-36 (74)

รองอันดับ   2       นายวินทกร สุวรรณเมือง                    37-39 (76)

ที่มา เรื่อง/ภาพ : สหพันธ์กีฬาสากล