บีจีซี – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2016 สนาม 18

“บูม” อลิลัส-เบนจามิน ฮามิลตัน แซงรุ่นพี่
คว้าแชมป์สวิงจิ๋ว บีจีซี – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2016 สนาม 18

“บูม” อลิลัส ภักดีนิธิพันธุ์ ท๊อปฟอร์มหล่อสุดในสนาม จบที่ 1 โอเวอร์พาร์ 73 คว้าแชมป์ คลาส อี ชาย แชมเปี้ยนชิพ ไปครอง โดยมี “เบน” เบนจามิน ฮามิลตัน ที่คว้าแชมป์คลาส อี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครองด้วยอีกคน บีจีซี–ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2016 ซึงทำการแข่งขันไปเมื่อวันที่ 26 มิถุนายน 2559 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล หรือ ไอเอสเอฟ ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน ฤดูกาลแข่งขันปี 2016 สนามที่ 18   รายการ “บีจีซี – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2016” ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นการสะสมคะแนนช่วงที่สอง เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ ซาราวัก ชีฟ มินิสเตอร์ คัพ 2016 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน พฤศจิกายน 2016 ณ ประเทศมาเลเซีย

ตลอดสัปดาห์ก่อนวันแข่งขัน มีฝนฟ้าคะนองเป็นระยะๆ ทำให้สภาพสนามฉ่ำน้ำมาก จำเป็นต้องใช้กฎ preferred lies ซึ่งเกิดขึ้นเมื่อสภาพสนามกอล์ฟเกิดผิดปกติขึ้นชั่วคราว เช่น โคลน หรือสภาพสนามแฉะมาก เป็นเหตุผลควรให้ลูกจมบนพื้นสนามทั่วไปได้รับการผ่อนปรน หรืออนุญาตให้หยิบขึ้นทำความสะอาด และนำลูกกลับไปวางที่เดิมบนพื้นสนามทั่วไป หรือในบริเวณหญ้าตัดสั้น เพื่อความเหมาะสมกับการเล่น เกิดความเป็นธรรมในการเล่น และให้เล่นด้วยความสนุก วันที่สภาพสนามกลับสู่ปกติ ควรยกเลิกกฎสนาม Preferred Lies

ส่วนรุ่นพี่ “ป้อง” ป้องภพ จามรศรีอนันต์ และ “ภู” ภูภัฎ จันทนวล ก็ไม่ยอมน้อยหน้าขอรับถ้วยชนะเลิศ คลาส บี ชาย และคลาส เอ ชาย กลับบ้านไปด้วยทั้งสองคน ที่สกอร์ 5 โอเวอร์พาร์ และ 6 โอเวอร์พาร์ ตามลำดับ

ไอเอสเอฟ ขอขอบคุณ บางกอก กอล์ฟ เซ็นเตอร์ ที่กรุณาเป็นผู้สนับสนุนรายการ (Title Sponsor) โดยมีผู้สนับสนุนหลัก ประกอบด้วย น้ำดื่มสิงห์ และ มิตรแท้ประกันภัย ร่วมสนับสนุนโดย บริษัท ฟิลเตอร์มาท จำกัด (เครื่องกรองน้ำพีทีดี) บริษัท แปซิฟิค เทคโนโลยี ดิสตริบิวชั่น จำกัด เอสเอสโทรฟี่ สนามกอล์ฟ ยูนิโก้กรองเด้ เครื่องดื่มซันโว ผลิตภัณฑ์ในเครือ บริษัท สิงห์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด และ บางกอก กอล์ฟ เซ็นเตอร์ ศูนย์วิเคราะห์วงสวิงและศูนย์ปรับแต่งไม้กอล์ฟที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย

ผลการแข่งขัน
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ  ด.ญ.จิรานันท์ ลิม  49-43 (92)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ  ด.ช.เบนจามิน ฮามิลตัน  39-40 (79)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ  ด.ญ.ปวีณ์กร เจริญวิริยาภรณ์  45-47 (92)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ  ด.ช.ภัทรพล นุชนาฎ  41-44 (85)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ  ด.ช.พริศวร์ พรมมา  44-41 (85)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ  ด.ญ.พิชญ์สินี แสงสุขธนานุวัตร  40-46 (86)
รองอันดับ 1  ด.ญ.จิวนันท์ มาสูตร  45-47 (92)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ  ด.ช.ป้องภพ จามรศรีอนันต์  39-38 (77)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ  นายภูภัฎ จันทนวล  39-39 (78)
รองอันดับ 1  นายภูวดล สารีกิจ  43-38 (81)
รองอันดับ 2  นายวณัฐ วงศ์ทองดี  43-39 (82)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ  ด.ญ.วรญา วิสิฐศักดา  49-44 (93)
รองอันดับ 1  ด.ญ.ณัฐกาญจน์ ปรวีโรทัย  47-51 (98)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ  ด.ช.อลิลัส ภักดีนิธิพันธุ์  35-38 (73)
รองอันดับ 1  ด.ช.ธีทัต ศุภรัตโนดม  39-35 (74)
รองอันดับ 2  ด.ช.ธัญญ์พิสิษฐ์ กองทอง  40-40 (80)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ  ด.ญ.ธัญญ์พิชฌา กองทอง  41-47 (88)
รองอันดับ 1  ด.ญ.ปณาลี ปรัชฌวิทยากร  46-49 (95)
รองอันดับ 2  ด.ญ.อารยา สิงห์ฉลาด  44-51 (95)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ  ด.ช.ยศพนธ์ โกพัฒตา  41-42 (83)
รองอันดับ 1  ด.ช.ภัคศรัณย์ โตประเสริฐ  44-41 (85)
รองอันดับ 2  ด.ช.ภูมิธเนตร วงษ์วิภาค  45-46 (91)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ  ด.ญ.วรัชญา ทิพย์บุญงาม  61-50 (111)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ  ด.ช.ณฐพัชร ปิ่นวันนา  46-42 (88)
รองอันดับ 1  ด.ช.ชุติเทพ รุ่งปัจฉิม  44-46 (90)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ  ด.ญ.ปาณิสรา ตั้งประพันธ์วงศ์  39-40 (79)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ  ด.ช.ภูมิเพชร อุดมศาสตร์พร  42-42 (84)
รองอันดับ 1  ด.ช.กฤษติธี กรีฉัตร  46-45 (91)
รองอันดับ 2  ด.ช.วรชัย หวัง  46-46 (92)

0626jr ISF 2

0626jr ISF 3

0626jr ISF 4

0626jr ISF 5