ณพุทธ -พัทธ์ธีรา แจ๋วคว้าแชมป์สวิง ไอเอสเอฟ

“เจตน์” ณพุทธ ตันติพจน์ ควงรุ่นพี่ “หงส์แดง” พัทธ์ธีรา เทวจินดาพันธุ์ คว้าแชมป์การแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2020 ซึ่งทำการแข่งขันไปเป็นที่เรียบร้อยเมื่อวันที่ 27 กันยายน 2563 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2020”  ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เป็นการสะสมคะแนนของฤดูกาลแข่งขันปี 2019–2020 สนามสุดท้าย เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขันยังต่างประเทศเมื่อโอกาสอำนวย

ในเดือนนี้ มีฝนมาเยือนตลอด แต่โชคดีที่บริเวณสนามแข่งขันไม่มีฝนตกเลยเป็นเวลาหลายวันก่อนการแข่งขันทำให้สภาพสนามดีขึ้นมาก น้องๆ ทุกคนต้องทนแดดที่ร้อนขึ้นแต่ก็ยังคงแข่งขันกันอย่างเต็มที่ เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน 18 หลุม หนุ่มน้อย “เจตน์” ด.ช.ณพุทธ ตันติพจน์ จบที่ 39-39 (78) เช่นเดียวกับ “หงส์แดง” ด.ญ.พัทธ์ธีรา เทวจินดาพันธุ์ จบที่ 41-37 (78) รับถ้วยรางวัลชนะเลิศ คลาส อี ชาย และ คลาส ซี หญิง ไปครองตามลำดับ

ต่อด้วยผลงานของ 2 สาว กับ 1 หนุ่ม “ปอป้อ” ด.ญ.กัญญาภัค ธนธัญญา จบที่ 42-38 (80) “ไข่มุก” ด.ญ.พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ จบที่ 41-39 (80)  และ “ดรณ์” ด.ช.ดรณ์ ใจเก่งกิจ จบที่ 41-39 (80) รับแชมป์ คลาส อี หญิง คลาส บี หญิง และคลาส บี ชาย ตาบลำดับ

ปิดท้ายรายงานด้วยสกอร์ของ “มาร์คเกอร์” ด.ช.อิทธิ์ชพัฒน์ บัณฑิตมหากุล ที่ 44-37 (81) แชมป์ คลาส ดี ชาย และ หนุ่ม “นะโม” ด.ช.ธรรมสรณ์ เพชรากุล ที่ 41-42 (83) แชมป์ คลาส ซี ชาย

นอกจากนี้ เนื่องจากเป็นการปิดฤดูการแข่งขัน ผู้ที่ทำคะแนนสะสมสูงสุดในแต่ละคลาส จะได้รับรางวัล Best Golfers ประจำปี 2520 ไปครอง ได้แก่ “อันดา” ชนัญชิดา อยู่นาน คลาส อี หญิง  “ไม้หนึ่ง” สาวิน แสนบุตร  คลาส อี ชาย  “ข้าวหอม” ธัญชนก เกิดพุฒ คลาส ดี หญิง  “อาร์ตี้” ณฐกร อุ่นวงศ์  คลาส ดี ชาย  “หงส์แดง” พัทธ์ธีรา เทวจินดาพันธุ์  คลาส ซี หญิง  “อ๋อ” อติกันต์ วงษ์ประดิษฐ์  คลาส ซี ชาย  “ไข่มุก” พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์  คลาส บี หญิง  “ซูริก” นพรุจ ภู่จันทร์  คลาส บี ชาย “ซี” ณิชากมล เนตรตระกูลชัย  คลาส เอ หญิง และ “เอิร์ธ” วสุธา เพ็ชรช้าง คลาส เอ ชาย

ผลการแข่งขันทั้งหมด มีดังต่อไปนี้
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.กัญญาภัค ธนธัญญา 42-38 (80)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ณพุทธ ตันติพจน์ 39-39 (78)
รองอันดับ 1 ด.ช.สาวิน แสนบุตร 46-42 (88)
รองอันดับ 2 ด.ช.พัณณพงษ์ สกุลสุรรัตน์ 45-45 (90)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 45-48 (93)
รองอันดับ 1 ด.ญ.นภัสวรรณ กุฎีรักษ์ 50-53 (103)
รองอันดับ 2 ด.ญ.ธัญญ์กาญจน์ โชติภัทรพันธุ์ 51-53 (104)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.อิทธิ์ชพัฒน์ บัณฑิตมหากุล 44-37 (81)
รองอันดับ 1 ด.ช.กษิติ์เดช ธนธัญญา 44-39 (83)
รองอันดับ 2 ด.ช.ปราณชญา มารัตนะฤกษ์ 44-42 (86)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พัทธ์ธีรา เทวจินดาพันธุ์ 41-37 (78)
รองอันดับ 1 ด.ญ.กุลนภา เผือกประคอง 46-42 (88)
รองอันดับ 2 ด.ญ.วณิชยา เศรษฐโภคิน 43-51 (94)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ธรรมสรณ์ เพชรากุล 41-42 (83)
รองอันดับ 1 ด.ช.ณัฐภัทร กมุทะรัตน์ 40-44 (84)
รองอันดับ 2 ด.ช.อติกันต์ วงษ์ประดิษฐ์ 49-41 (90)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ 41-39 (80)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ธนพร บัวกอง 43-43 (86)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ดรณ์ ใจเก่งกิจ 41-39 (80)
รองอันดับ 1 ด.ช.นพรุจ ภู่จันทร์ 43-38 (81)
รองอันดับ 2 ด.ช.รอส ไรท์ 44-44 (88)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ น.ส.อณิษา รัมมณีย์ 42-42 (84)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นาย ภูมิภัทร สมุทรรังสรรค์ 39-43 (82)
รองอันดับ 1 นาย กีรดิต ศรีสหกิจ 40-44 (84)