Chang Amateurs Championship 2020 สนาม 4

พัทธสรณ์ พัฒน์ธนสมบัติ หนึ่งเดียวซิวเก่งใหญ่
คณกร เครือวรรณ เหล็กคมซิวใกล้ธง 2 หลุม

พัทธสรณ์ พัฒน์ธนสมบัติ หนึ่งเดียวแชมเปี้ยนชิพไฟลต์ ซิวแชมป์ด้วยสกอร์ 4 โอเวอร์พาร์ 74 ส่วน คณกร เครือวรรณ สุดแม่นเหล็กคว้ารางวัลตีใกล้ธง 2 หลุม ในการแข่งขัน Chang Amateurs Championship 2020 สนามที่ 4 ณ วิคตอรี่ ปาร์ค กอล์ฟ แอนด์ คันทรี่ คลับ จ.หนองคาย เมื่อวันเสาร์ที่ 5 กันยายน 2563

การแข่งขันครั้งนี้ ครอบครัวช้าง ได้ยกพลขึ้นไปร่วมดวลสวิงกันที่ดินแดนถิ่นอีสานอีกครั้ง โดยในครั้งนี้ไปดวลกันที่สังเวียน วิคตอรี่ ปาร์ค หนองคาย นับว่าฟ้าฝนเป็นใจอย่างยิ่ง โปรยปรายมาในช่วงเช้าก่อนการแข่งขันจะเริ่มขึ้นให้สนามได้ชุ่มฉ่ำเท่านั้น ทำให้นักกีฬาได้เล่นกันอย่างสนุกสนานตลอดการแข่งขัน

สนามวิคตอรี่ ปาร์ค กอล์ฟ แอนด์ คันทรี่ คลับ จ.หนองคาย เป็นสนาม 18 หลุม พาร์ 72 ที่ออกแบบโดย Mr.James R. Vaughn  เช่นเดียวกับที่สนามกรุงเทพกรีฑา ทั้งหมดได้มีการปรับเปลี่ยนพื้นที่กว่าหนึ่งพันไร่ ให้กลายเป็นสนามกอล์ฟที่สวยงาม และท้าทายในระดับแชมเปี้ยนชิพคอร์ส รองรับการแข่งขันทั้งในระดับอาชีพ และระดับสมัครเล่นมาแล้วมากมายหลายรายการ

Chang Amateurs Championship 2020 เป็นการแข่งขันกอล์ฟสมัครเล่นรายการแรกที่จัดที่จัดขึ้นอย่างเป็นทางการหลังปลดล็อกโควิด เป็นการแข่งขันที่จัดต่อเนื่องมาอย่างยาวนานโดยมี บริษัท กอล์ฟไทม์ ซินดิเคท จำกัด เป็นผู้ดำเนินงานจัดการแข่งขัน โดยมี บริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) ผู้ผลิตเครื่องดื่มตราช้าง, บริษัทตรีเพชร อีซูซุเซล จำกัด และผู้ร่วมสนับสนุนอีกมากมาย

และที่นี่ในปีนี้ก็ยังคงคึกคักคราคร่ำไปด้วยนักกอล์ฟดาวเด่นทั้งในจังหวัดหนองคายและจังหวัดใกล้เคียง แม้ว่าจะขาดสีสันจากนักกอล์ฟ สปป.ลาว ไปก็ตามที แต่ก็ยังคงความสนุกสนานในรูปแบบกอล์ฟไทม์ได้เสมอ

วันนี้สนุกสนานกันตั้งแต่ช่วงเช้า เพราะนักกอล์ฟมาเป็นกลุ่มใหญ่ถ่ายรูปกันอย่างสนุกสนานเป็นกันเอง ส่วนสภาพสนามพร้อมแข่งขัน ไม่มีอาการเฉอะแฉะอย่างที่คาดไว้ และยิ่งสนุกลุ้นไปกว่าเดิม เมื่อจับระบบการคิดแต้มต่อมาเข้าทางใครหลายคน ทำให้หลายท่านกลับมามีความหวังที่จะคว้าถ้วยรางวัลอีกครั้ง โดยในวันนี้ใช้ระบบ 36 ซิสเทม และ คัลลาเวย์

สนามวิคตอรี่ ปาร์คฯ เป็นรอบคัดเลือกสนามที่ 4 จากทั้งหมด 7 สนาม ผู้ชนะเลิศจากทุกไฟลต์ (แชมเปี้ยนชิพไฟลต์, ไฟล์ต เอ., ไฟลต์ บี., ไฟลต์ ซี.และ ไฟล์ตสุภาพสตรี) พร้อมกับผู้โชคดีอีก 1 ท่าน รวมทั้งหมด 6 ท่านจากทุกสนาม จะได้ร่วมเดินทางไปออกรอบ ณ สนาม ปากเซ กอล์ฟคลับ พร้อมเที่ยวชมสถานที่สำคัญๆ อันน่าสนใจของเมืองปากเซ สปป.ลาว โดยตั้งเป้าจะไปเยือนในปีนี้หลังจบการแข่งขันในรอบคัดเลือก แต่เนื่องด้วยสถานการณ์โควิด 19 ที่ทำให้หลายสิ่งยังไม่มีความชัดเจน เรื่องการเดินทาง หรือเปลี่ยนเป็นภายในประเทศ หากมีบทสรุปจะแจ้งให้ทราบล่วงหน้าต่อไป

กลับมาที่การแข่งขันกันต่อ เป็นที่ทราบกันอยู่แล้วว่าแชมป์ในแต่ละคลาสจะได้แบกเป๋าไปตีกอล์ฟที่ลาวใต้ (หากมีการเปิดให้ข้ามแดน) นักกอล์ฟต่างวาดลวดลายกันอย่างเต็มที่ โดยแชมเปี้ยนชิพไฟลต์ที่เอาเก่งแบบเพียวๆมาแข่งกันแบบไม่ต้องพึ่งแต้มต่อ พัทธสรณ์ พัฒน์ธนสมบัติ เป็นหนึ่งเดียวของไฟลต์นี้คว้าแชมป์ไปได้ที่สกอร์ 4 โอเวอร์พาร์ 76

ไฟลต์ เอ. นี่เดือดจัด เพราะอันดับ 1-3 เน็ตสกอร์เท่ากันที่ 1 อันเดอร์พาร์ 71 ต้องตัดสินกันที่แต้มต่อ โดยแชมป์ตกเป็นของ นพ.สรร สุนทราธนากุล แต้มต่อน้อยที่สุดคว้าแชมป์ไป ไฟลต์ บี. ก็ไม่น้อยหน้าแชมป์ต้องนับเค้าท์แบ๊คกันระหว่าง พ.ต.อ.สุรวุฒิ อุรัทฉัท กับ ดร.แถม ผลดี หลังจากที่เน็ตสกอร์มาเท่ากันที่ 71.5 โดยแชมป์ตกเป็นของ พ.ต.อ.สุรวุฒิ ที่ทำพาร์ได้ในหลุมสุดท้าย ขณะที่ ดร.แถม ออกดับเบิ้ลโบกี้ ไฟลต์ ซี. กิตติ นุชเจริญ กลับมาคว้าแชมป์หลังแต้มต่อพุ่งพลิกแซงหวิว สุดท้ายสุภาพสตรี ภัทรพรรณ สันธนะพานิช ซิวแชมป์ได้สำเร็จที่สกอร์ 72.5

สำหรับสนามต่อไปในรอบคัดเลือกจะทำการแข่งขัน โลตัสวัลเล่ย์ บางน้ำเปรี้ยว ฉะเชิงเทรา ในวันศุกร์ที่ 25 กันยายน 2563 นักกอล์ฟที่สนใจเข้าร่วมการแข่งขัน สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม และสมัครแข่งขันได้ที่ บริษัท กอล์ฟไทม์ ซินดิเคท จำกัด โทร. 02-510-6595, www.golftime.co.th และ facebook/golftimefanpage

ผลการแข่งขัน
แชมเปี้ยนชิพ (0-6.9)
ชนะเลิศ                          พัทธสรณ์ พัฒน์ธนสมบัติ         41-35-76
ไฟลต์ A (7-12.9)
ชนะเลิศ                          นพ.สรร สุนทราธนากุล            40-38-78(7)71
รองชนะเลิศอันดับ 1       พีรวัฒน์ เชียงไฝ                       42-38-80(9)71
รองชนะเลิศอันดับ 2       คณกร เครือวรรณ                    43-39-82(11)71
ไฟลต์ B (13-18.9)
ชนะเลิศ                พ.ต.อ.สุรวุฒิ อุรัทฉัท      47-38-85(13.5)71.5 (หลุม 15=4)
รองชนะเลิศอันดับ 1       ดร.แถม ผลดี         45-40-85(13.5)71.5  (หลุม 15=6)
รองชนะเลิศอันดับ 2       สมศักดิ์ ขุนพรม    43-42-85(13)72
ไฟลต์ C (19-24)
ชนะเลิศ                          กิตติ นุชเจริญ                 49-46-95(21.5)73.5
รองชนะเลิศอันดับ 1       สมพร ราชคีรี                  47-47-94(20)74
รองชนะเลิศอันดับ 2       วรัท คงโชคชัย                44-50-94(19.5)74.5
ไฟลต์ Lady (0-24)
ชนะเลิศ                          ภัทรพรรณ สันธนะพานิช         39-44-83(10.5)72.5
รองชนะเลิศอันดับ 1       กิติชา ยิ่งนานสุข                       41-43-84(11)73
รองชนะเลิศอันดับ 2       สุริวิภา ยอร์ค                            43-46-89(16)73
(ระบบการคิดแต้มต่อ 36 System / Callaway กรณีเสมอ เริ่มนับย้อนหลังที่หลุม 15)
รางวัลตีใกล้ธง
หลุม 4         คณกร เครือวรรณ (120 ซ.ม.)
หลุม 8         สุริวิภา ยอร์ค (105 ซ.ม.)
หลุม 13       คณกร เครือวรรณ (212 ซ.ม.)
หลุม 16       เลิศพิสิฐ สุวรรณจันลา (339 ซ.ม.)