ชินาธิป แก้วก่ำ คว้าแชมป์ เอ. ชาย สวิง ไอเอสเอฟ

“โมจิโต้” ชินาธิป แก้วก่ำ คว้าแชมป์เก่งใหญ่หลังหวด 1 โอเวอร์พาร์ 73 คว้าแชมป์คลาส เอ ชาย ได้สำเร็จในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการโซฟิสติเคท – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2020 ซึ่งทำการแข่งขันไปเป็นที่เรียบร้อยเมื่อวันที่ 23 สิงหาคม 2563 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) จัดการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “โซฟิสติเคท – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2020”  ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เพื่อเป็นการสะสมคะแนนของฤดูกาลแข่งขันปี 2019 – 2020 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขันยังต่างประเทศเมื่อโอกาสสถานการณ์คลี่คลาย

สนามนี้เป็นสนามที่ 2 หลังมีการผ่อนปรนให้ทำการแข่งขันต่อได้ หลังจากต้องพักกันไปนานกว่า 4 เดือน เนื่องจากสถานการณ์การระบาดของไวรัส Covid-19 ซึ่งต้องเสริมมาตรการเพิ่มเติมเพื่อป้องการระบาดซ้ำ

ในคืนก่อนวันแข่งขันมีฝนตกหนักทำให้สนามฉ่ำน้ำมาก จึงต้องใช้กฎ Preferred Lies เพื่อให้การแข่งขันดำเนินไปอย่างราบรื่น เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “โมจิโต้” ชินาธิป แก้วก่ำ หลังจากพักไปนาน ยังคงรักษาฝีมือคงเส้นคงวา จบที่ 1 โอเวอร์พาร์ 73 รับถ้วยชนะเลิศ คลาส เอ ชาย ไปครอง โดยมี วสุธา เพ็ชรช้าง ตามเข้าป้ายมาเป็นอันดับที่ 2 ของรุ่น

2 สาวน้อยจากคลาส ดี. หญิง “อันดา” ชนัญชิดา อยู่นา และ “พลอย” พลอยชนก สุวรรณจักรศรี จบด้วยแต้ม 76 เท่ากัน ต้องออกไปแข่ง Sudden death ซึ่งแม้ว่า “อันดา” จะเซฟพาร์ได้ แต่ “พลอย” พัตต์เบอร์ดี้ลงไปได้สำเร็จ คว้ารางวัลชนะเลิศคลาส อี. หญิงไปครอง

สำหรับหนุ่มหล่อ “ซูริค” นพรุจ ภู่จันทร์ ผลงานดี จบที่ 38-38 (76) แชมป์ คลาส บี ชายไปได้ ปิดท้ายด้วยผลงานของ “อ๋อ” อติกันต์ วงษ์ประดิษฐ์ 39-42 (81) และ “เอม” เอมาอร มณีฤทธิ์ จบที่ 40-42 (82) รับแชมป์ คลาส ซี ชาย และ คลาส ดี หญิง ตามลำดับ โดยมี “ลุงเป็ด” นายพงศ์นาถ วัธนศักดิ์ เป็นผู้มอบรางวัลให้น้องๆ ตลอดงาน

ผลการแข่งขัน
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พลอยชนก สุวรรณจักร์ศรี 36-40 (76)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ชนัญชิดา อยู่นาน 37-39 (76)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พัณณพงษ์ สกุลสุรรัตน์ 44-39 (83)
รองอันดับ 1 ด.ช.ณพุทธ ตันติพจน์ 45-42 (87)
รองอันดับ 2 ด.ช.ศุภกร ไชยสุระ 46-44 (90)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.เอมาอร มณีฤทธิ์ 40-42 (82)
รองอันดับ 1 ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 46-43 (89)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ปราณชญา มารัตนะฤกษ์ 40-44 (84)
รองอันดับ 1 ด.ช.อิทธิ์ชพัฒน์ บัณฑิตมหากุล 42-43 (85)
รองอันดับ 2 ด.ช.ณฐกร อุ่นวงศ์ 41-45 (86)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.วณิชยา เศรษฐโภคิน 46-44 (90)
รองอันดับ 1 ด.ญ.กุลนภา เผือกประคอง 47-46 (93)
รองอันดับ 2 ด.ญ.อรทัย แซ่จิน 47-47 (94)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.อติกันต์ วงษ์ประดิษฐ์ 39-42 (81)
รองอันดับ 1 ด.ช.พิชชาภัทร อารีวงศ์ 40-41 (81)
รองอันดับ 2 ด.ช.ณัฐภัทร กมุทะรัตน์ 44-39 (83)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.แพรลีฬญ์ จิรศรียกุล 52-49 (101)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.นพรุจ ภู่จันทร์ 38-38 (76)
รองอันดับ 1 ด.ช.รอส ไรท์ 45-40 (85)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ น.ส.อณิษา รัมมณีย์ 43-45 (88)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นาย ชินาธิป แก้วก่ำ 36-37 (73)
รองอันดับ 1 นาย วสุธา เพ็ชรช้าง 40-42 (82)