ชญานนท์ – บัณฑิตา แชมป์แมตช์ปิด TGA-Singha ภาคตะวันออก

ชญานนท์ – บัณฑิตา คว้าแชมป์แมตช์ปิดฤดูกาล
TGA-Singha Junior Golf Ranking ภาคตะวันออก 2562-2563

ชญานนท์ เกศวพิทักษ์  – บัณฑิตา พรจรัสกุล  คว้าแชมป์คลาส เอ. ชาย-หญิง แมตช์ส่งท้ายปิดฤดูกาลของการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนของสมาคมกอล์ฟแห่งประเทศไทย ภาคตะวันออก รายการ TGA – Singha Junior Golf Ranking 2562-2563 ที่แข่งขันกันไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เมื่อเสาร์-อาทิตย์ที่ 23-24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2562 ณ สนามกอล์ฟ กบินทร์บุรี สปอร์ต คลับ จ.ปราจีนบุรี

การแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ TGA – Singha Junior Golf Ranking 2562-2563 ของสมาคมกอล์ฟแห่งประเทศไทย ภาคตะวันออก ที่เพิ่งจบลงไปเมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ 23-24 พฤศจิกายน ที่ผ่านมานั้น แม้ว่าจะเป็นสนามสุดท้ายของฤดูกาล แต่ก็มีน้องๆ นักกอล์ฟเยาวชนให้ความสนใจเข้าร่วมการแข่งขันกันอย่างมากมายเช่นเคย ซึ่งในแต่ละคลาส น้องๆ ก็ยังคงวาดลวดลายกันอย่างเต็มที่

โดยเฉพาะที่คลาส เอ. ชาย ที่แชมป์และรองแชมป์เฉือนกันเพียงแต่แต้มเดียว ที่สำคัญเป็นคู่แข่งที่เหมือนจะมาล้างตากันจากสนามสุดท้ายของปีก่อนที่ใช้สนาม  KBSC เป็นสังเวียนเช่นกัน โดยในปีนี้เป็นทีของ ชญานนท์ เกศวพิทักษ์ กับสกอร์ 78-76-154 แต้มขึ้นคว้าชัยบ้าง เฉือนเอาชนะ พงศ์ธรรศ ศุภ์ธนัชภัคชนา ไปเพียงแต่แต้มเดียว อำลาการเล่นในฐานะนักกอล์ฟเยาวชนกันไปแบบไม่ค้างคาใจกันทั้งคู่

ส่วนทางด้านคลาส เอ. หญิง ในแต่ละตำแหน่งก็ถือว่านำกันไม่ห่างมาก โดยแชมป์สนามนี้เป็นของ บัณฑิตา พรจรัสกุล ที่ตีเข้ามาสองวัน 6 โอเวอร์พาร์ 150 ตามมาด้วย สรัลชนา รัตนสินธุ์  กับสกอร์ 8 โอเวอร์พาร์ และนัชศนันท์ คำพึ่ง 9 โอเวอร์พาร์ รับตำแหน่งรองชนะเลิศอันดับหนึ่ง และสอง ตามลำดับ

สำหรับการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ TGA – Singha Junior Golf Ranking ของสมาคมกอล์ฟแห่งประเทศไทย ภาคตะวันออก นั้น จัดขึ้นเป็นประจำทุกปีมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนานักกอล์ฟเยาวชนในภาคตะวันออกให้มีประสบการณ์การแข่งขันกอล์ฟที่เป็นมาตรฐานสากล สามารถนำไปปรับใช้ในการแข่งขันกอล์ฟรายการใหญ่ๆ ทั้งในและต่างประเทศแล้ว ยังเป็นการเก็บคะแนนสะสม เพื่อหานักกอล์ฟที่มีคะแนนตามเกณฑ์ที่ทางสมาคมกอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออก กำหนดขึ้น เป็นตัวแทนภาคตะวันออก รวมถึงเป็นตัวแทนประเทศไทย เข้าร่วมการแข่งขันกอล์ฟระดับนานาชาติรายการต่างๆ ตามที่นั่งที่ได้รับการจัดสรรมาอีกด้วย

โปรชลรัตน์ สสิวงศ์ ประธานอนุกรรมการพัฒนาเยาวชนภูมิภาคตะวันออก กล่าวว่า “..การจัดการแข่งขันของสมาคมฯ ในส่วนของภาคตะวันออกปีนี้ ก็สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี ซึ่งทางสมาคมฯ ภาคตะวันออก ก็ต้องขอขอบคุณผู้ให้การสนับสนุนทุกๆ ท่าน ที่ร่วมกันมีส่วนร่วมในการพัฒนานักกอล์ฟเยาวชนในมีศักยภาพเพิ่มขึ้น ไม่ว่าจะเป็น ผลิตภัณฑ์ตราสิงห์ โดย บริษัท บุญรอด เบเวอรี่ จก.(มหาชน), การกีฬาแห่งประเทศไทย, ทรูวิชั่น, มิตรแท้ประกันภัย, Srixon, บริษัท ไทยยามาฮ่ามอเตอร์ จำกัด, Golf Pride, โรงแรม เดอะวิน พัทยา, ผลิตภัณฑ์ครีมกันแดด Sophisticate Your Skin และ บ.อุดมพานิช

ซึ่งในฤดูกาลหน้าจะมีการจัดแค้มป์อบรมเทคนิคการเล่นกอล์ฟ การแข่งขัน กติกามารยาทต่างๆ รวมถึงกฎการแข่งขันที่ปรับปรุงใหม่ ก่อนจะเริ่มแข่งขันในสนามแรก ในช่วงเดือนเมษายน พ.ศ.2563 นักกอล์ฟและผู้ปกครองที่สนใจเข้าร่วม สามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมและสมัครแข่งขันได้ที่ คุณยงยุทธ 089-607-3522 หรือติดตามกำหนดการที่แน่นอนได้ทางเว็บไซต์ www.tga-eastern.com “ โปรชลรัตน์ สสิวงศ์ กล่าวทิ้งท้าย

ผลการแข่งขันประเภทชาย
คลาส เอ.
ชนะเลิศ ชญานนท์ เกศวพิทักษ์ 78-76-154
รองชนะเลิศอันดับ 1 พงศ์ธรรศ ศุภ์ธนัชภัคชน 78-77-155
รองชนะเลิศอันดับ 2 เป็นหนึ่ง เปี่ยมไทย 80-77-157
คลาส บี.
ชนะเลิศ ศุภภณ อมรชัยชาญ 73-77-150
รองชนะเลิศอันดับ 1 ศุภกร อมรชัยชาญ 84-84-168
รองชนะเลิศอันดับ 2 Aryan Singh 84-86-170
คลาส ซี.
ชนะเลิศ Jayden Loh 79-81-160
รองชนะเลิศอันดับ 1 อิทธิศักดิ์ คงจักร 77-85-162
รองชนะเลิศอันดับ 2 ธีรเดช บุญตา 90-76-166
คลาส ดี.
ชนะเลิศ เสฏฐวุฒิ เคนานัน 81-80-161
รองชนะเลิศอันดับ 1 ปรัตถกร เจียมทอง 86-80-166
รองชนะเลิศอันดับ 2 อชิชา ไชยเทพ 87-82-169
คลาส อี.
ชนะเลิศ อาทิตย์ ทองขันท์ 78-70-148
รองชนะเลิศอันดับ 1 กุลเดช สามเสน 76-73-149
รองชนะเลิศอันดับ 2 เจษฎา ช่วงประยูร 83-79-162
คลาส เอฟ.
ชนะเลิศ นินทร์ชทัศน์ อินทรพานิชย์ 85-91-176
รองชนะเลิศอันดับ 1 ธนกฤต เงินโสม 93-92-185
รองชนะเลิศอันดับ 2 ธีภพ ชุมบัวจันทร์ 128-126-254

ผลการแข่งขันประเภทหญิง
คลาส เอ.
ชนะเลิศ บัณฑิตา พรจรัสกุล 71-79-150
รองชนะเลิศอันดับ 1 สรัลชนา รัตนสินธุ์ 77-75-152
รองชนะเลิศอันดับ 2 นัชศนันท์ คำพึ่ง 78-75-153
คลาส บี.
ชนะเลิศ ณีรนุช ประจันพาณิชย์ 76-76-152
รองชนะเลิศอันดับ 1 ชุติมณฑน์ รุจิรนันท์ 80-81-161
รองชนะเลิศอันดับ 2 ชุติกาญจน์ เพิ่มทองมาก 81-90-171
คลาส ซี.
ชนะเลิศ จิดาพัฎฐ์ สิทธิรุจิโรจน์ 78-73-151
รองชนะเลิศอันดับ 1 ชนิดาภา ศรีปาน 80-78-158
รองชนะเลิศอันดับ 2 ภลินี วิมูลชาติ 80-85-165
คลาส ดี.
ชนะเลิศ ปาลิดา กิตติพรชัยสกุล 79-92-171
รองชนะเลิศอันดับ 1 ศศิอรร์ วัฒนากร 94-92-186
รองชนะเลิศอันดับ 2 ณฟฬดา จันทร์พราหณ์ 108-106-214
คลาส อี.
ชนะเลิศ อัยยาภัค พิศาลสาธุกิจ 103-93-163
รองชนะเลิศอันดับ 1 ชัญนัน สูติพันธ์วิหาร 106-98-204
รองชนะเลิศอันดับ 2 อมรกานต์ ธรรมานนท์ 121-126-247