อทิตญา-ปิยพนธ์ แชมป์เก่งใหญ่ กอล์ฟเยาวชน ไอเอสเอฟ

อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง พร้อม ปิยพนธ์ สุขมากอนันต์ ทำคะแนนเท่ากันดีสุดพากันคว้าแชมป์เก่งใหญ่ คลาส เอ. พรีเมียร์ชิพ ไปครองได้สำเร็จ ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ โซฟิสติเคท – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2019 ซึ่งทำการแข่งขันไปเมื่อวันที่ 10 มีนาคม 2562 ณ สนาม อาทิตยา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท จังหวัดนครนายก

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “โซฟิสติเคท – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2019” ณ สนาม อาทิตยา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นการสะสมคะแนนสนามที่ 11 และเป็นสนามรองสุดท้าย ของฤดูกาลแข่งขันใหม่ ปี 2018 – 2019 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ สิงคโปร์ จูเนียร์ กอล์ฟ แชมเปี้ยนชิพ 2019 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน มิถุนายน ศกนี้ ณ ประเทศสิงคโปร์

เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน น้องรุ่นใหญ่ “ใบหยก” อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง และ “จูน” ปิยพนธ์ สุขมากอนันต์ ทำแต้มเท่ากันที่ 41-40 (81) ทั้งคู่ รับแชมป์ คลาส เอ หญิง พรีเมียร์ชิพ และ คลาส เอ ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครองตามลำดับ

ตามด้วยผลงานของรุ่นรอง “พายุ” พายุ วิทวัสโอฬาร จบที่ 41-44 (85) คว้าแชมป์ คลาส บี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครองหลัง เฉือนชนะ “พัตเตอร์” พรพิภัฒน์ วรรณละเอียด แชมป์เก่าไปเพียงแต้มเดียว ด้านผลงานของ 2 สาว คลาส บี หญิง พรีเมียร์ชิพ “ข้าวหอม” ภาวินี สีสรรณ์ และ “โฟร์ท” ลชินา วชิรศักดิ์ชัย ที่ทำแต้มเสมอกัน ในลำดับที่ 1 แต่ไม่มีเวลาไปออกรอบต่อ เพื่อทำการ sudden death คณะกรรมการมีมติให้มอบเป็นรางวัลชนะเลิศร่วมแทน

ผลการแข่งขันทั้งหมด มีดังต่อไปนี้
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.เอยาวรินทร์ ประดับญาติ 46-46 (92)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ภาณินี ขันมณี 51-44 (95)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ตันติกร กลิ่นเพ็ง 38-43 (81)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ลภัสรดา เจ้าทรัพย์ 48-41 (89)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ธันยธร ธนพิพัฒนกุลชัย 42-47 (89)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศร่วม ด.ญ.ภาวินี สีสรรณ์ 44-44 (88)
ชนะเลิศร่วม ด.ญ.ลชินา วชิรศักดิ์ชัย 43-45 (88)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พายุ วิทวัสโอฬาร 41-44 (85)
รองอันดับ 1 ด.ช.พรพิภัฒน์ วรรณละเอียด 42-44 (86)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ น.ส.อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง 41-40 (81)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ ปิยพนธ์ สุขมากอนันต์ 41-40 (81)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ธัญชนก เกิดพุฒ 52-54 (106)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.คมก์รัฐ ธัญทวีวิเชียร 44-45 (89)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ปาลิดา กิตติพรชัยสกุล 45-51 (96)
รองอันดับ 1 ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 54-48 (102)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.อติกันต์ วงษ์ประดิษฐ์ 51-46 (97)
รองอันดับ 1 ด.ช.จิรัฏฐ์ เจียรรัตนพงศ์ 48-52 (100)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.นิวาริน กิตติพรชัยสกุล 43-43 (86)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.สัพพสิทธิ์ สิริเจริญสุข 47-46 (93)
รองอันดับ 1 ด.ช.นพรุจ ภู่จันทร์ 50-53 (103)
รองอันดับ 2 ด.ช.จิรายุ เสนามนตรี 49-55 (104)