TGA – Singha Junior Golf Ranking 2018-2019 สนาม 6

พงศ์ธรรศ ควงคู่ จัสมิน คว้าถ้วยคลาสเอ. ชาย-หญิง แมตช์ปิดฤดูกาล
TGA – Singha Junior Golf Ranking 2018-2019 ที่ กบินทร์บุรี สปอร์ตคลับ

พงศ์ธรรศ ศุภ์ธนัชภัคชนา ควงคู่กับ จัสมิน ทาโคตร ขึ้นรับถ้วยรางวัลชนะเลิศ ในคลาส เอ. ชาย-หญิง ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนของสมาคมกอล์ฟแห่งประเทศไทย ภาคตะวันออก รายการ TGA – Singha Junior Golf Ranking 2018-2019 สนามสุดท้ายของฤดูกาล ที่ทำการแข่งขันกันไปเมื่อวันที่ 24-25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2561 ณ สนาม กบินทร์บุรี สปอร์ต คลับ จ.ปราจีนบุรี

จบลงอีกฤดูกาลแล้ว สำหรับการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ TGA – Singha Junior Golf Ranking ของสมาคมกอล์ฟแห่งประเทศไทย ภาคตะวันออก ที่จัดขึ้นเป็นประจำทุกปี เพื่อพัฒนานักกอล์ฟเยาวชนในภาคตะวันออกให้มีประสบการณ์การแข่งขันกอล์ฟที่เป็นมาตราฐานสากล โดยในการแข่งขันเก็บคะแนนสนามที่ 6 ซึ่งเป็นสนามสุดท้ายของฤดูกาลนี้ ทางสมาคมฯ ภาคตะวันออก ได้ไปจัดการแข่งขันกันที่สนาม กบินทร์บุรี สปอร์ต คลับ จ.ปราจีนบุรี ก็มีน้องๆ นักกอล์ฟเยาวชนเข้าร่วมการแข่งขันกันอย่างมากมายเช่นเคย

และแม้ว่าจะเป็นสนามสุดท้ายของฤดูกาล แต่น้องๆ ที่เข้าร่วมแข่งขันแต่ละคลาส ก็ยังคงวาดลวดลายกันอย่างเต็มที่ โดยเฉพาะที่คลาส เอ. ชาย ซึ่งเป็นคลาสใหญ่สุด ที่แต่ละตำแหน่งเฉือนกันแต่แต้มเดียว และก็เป็น พงศ์ธรรศ ศุภ์ธนัชภัคชนา ที่ทำสกอร์สองวันเข้ามา 77-78-155 คว้าตำแหน่งชนะเลิศไปครอง ตามติดมาด้วย ชญานนท์ เกศวพิทักษ์ และ ซองมก โน ในอันดับ ที่ 2 และ 3 ตามอันดับ ส่วนทางด้านคลาส เอ. หญิง เป็นสองสาวตระกูล “ทาโคตร” ที่วันแรก อสมาภรณ์ ทาโคตร ทำสกอร์นำมา 2 สโตรค แต่มาเททิ้งไปหลายหลุมในวันที่สอง ทำให้ จัสมิน ทาโคตร ที่วันแรกไล่หลังมา แซงขึ้นมานำในวันที่สองและคว้าแชมป์ในคลาส เอ. หญิงในแมตช์ปิดท้ายไปครองได้สำเร็จ

การแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA – Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก รายการนี้ ได้รับการสนับสนุนต่อเนื่องมาเป็นอย่างดีจาก บ.บุญรอด เบเวอรี่ จก.(มหาชน) ผลิตภัณฑ์ตราสิงห์, เครื่องดื่มซันโว, เครื่องดื่มบีอิ้ง, น้ำแร่เพอร์ร่า รวมทั้งผู้ร่วมสนับสนุนอีกหลายหน่วยงาน ไม่ว่าจะเป็น การกีฬาแห่งประเทศไทย, ทรูวิชั่น, มิตรแท้ประกันภัย, Srixon, บริษัท ไทยยามาฮ่ามอเตอร์ จำกัด, Golf Pride, โรงแรม เดอะวิน พัทยา ยิ่งไปกว่านั้นในปีนี้ ยังได้รับการสนุบสนุนเป็นพิเศษจากผลิตภัณฑ์ครีมกันแดด Sophisticate Your Skin และ บ.อุดมพานิช อีกด้วย

โปรชลรัตน์ สสิวงศ์ ประธานอนุกรรมการพัฒนาเยาวชนภูมิภาคตะวันออก กล่าวว่า “..การจัดการแข่งขันของสมาคมฯ ในส่วนของภาคตะวันออกปีนี้ ก็สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี มีนักกอล์ฟเยาวชนจากภาคตะวันออกได้พัฒนาตัวเอง ก้าวขึ้นไปแข่งขันในระดับชาติ และนานาชาติ หลายคน รวมถึงมีนักกอล์ฟเยาวชนรุ่นใหม่ๆ มาสมัครเข้าร่วมการแข่งขันเป็นประจำ ซึ่งทางสมาคมฯ ก็ต้องขอขอบคุณผู้ให้การสนับสนุนทุกๆ ท่าน ที่ร่วมกันมีส่วนร่วมในการพัฒนานักกอล์ฟเยาวชนของเราให้มีศักยภาพเพิ่มขึ้น และในการแข่งขันฤดูกาลหน้า ทางสมาคมฯ ภาคตะวันออก ได้มีการปรับเปลี่ยนการแข่งขันในหลายๆ ส่วน โดยในคลาส อี. และ เอฟ. จะกลับมาแข่งขันที่ พาร์ 72 เหมือนเดิม และยังจะเพิ่ม คลาส เอส. อีก 1 คลาส โดยจะเป็นคลาสสำหรับผู้ที่มีอายุ 18 ขึ้นไป ผู้ปกครองของเยาวชนที่เข้าร่วมแข่งขัน ก็สามารถลงแข่งขันในสนามที่มีคอนดิชั่นเดียวกันกับบุตรหลานได้ด้วย และยังสามารถเก็บคะแนนสะสมเพื่อชิง Seat ไปแข่งขันต่างประเทศด้วยเช่นกัน..”

สำหรับตารางแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ TGA – Singha Junior Golf Ranking ของสมาคมกอล์ฟแห่งประเทศไทย ภาคตะวันออก ประจำปี 2562-2563 จะเริ่มสนามแรกในช่วงเดือนเมษายน พ.ศ.2562 โดยจะมีการจัดแคมป์อบรมเทคนิคการเล่นกอล์ฟ การแข่งขัน กติกามารยาทต่างๆ รวมถึงกฏการแข่งขันที่ปรับปรุงใหม่ ก่อนจะเริ่มแข่งขันในสนามแรกอีกด้วย นักกอล์ฟและผู้ปกครองที่สนใจเข้าร่วม สามารถติดตามกำหนดการที่แน่นอนได้ทางเว็ปไซต์ www.tga-eastern.com หรือสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมและสมัครแข่งขันได้ที่ คุณยงยุทธ 089-607-3522

ผลการแข่งขันประเภทชาย
คลาส เอ.
ชนะเลิศ พงศ์ธรรศ ศุภ์ธนัชภัคชนา 77-78-155
รองชนะเลิศอันดับ 1 ชญานนท์ เกศวพิทักษ์ 78-78-156
รองชนะเลิศอันดับ 2 ซองมก โน 80-77-157
คลาส บี.
ชนะเลิศ กิตธาดา โกสะรุทธะ 80-77-157
รองชนะเลิศอันดับ 1 พรภัทร์ ฤชุทัศน์สกุล 87-79-166
รองชนะเลิศอันดับ 2 Aryan Singh 88-91-179
คลาส ซี.
ชนะเลิศ พีท คงวัฒนะ 79-74-153
รองชนะเลิศอันดับ 1 ปวรวัสส์ เนตรนิลวีรโชติ 83-76-159
รองชนะเลิศอันดับ 2 เจตภาณุ กลันกสิกรณ์ 84-80-164
คลาส ดี.
ชนะเลิศ ณัฐชนน โพธิเกษม 82-90-172
รองชนะเลิศอันดับ 1 พัทธดนย์ วิริยะประกอบ 88-85-173
รองชนะเลิศอันดับ 2 พนธกร พงษ์อัชฌา 94-90-184
คลาส อี.
ชนะเลิศ เสฏฐวุฒิ เคนานัน 65-64-129
รองชนะเลิศอันดับ 1 ภีมะวัชร์ แก้วกลินจันทร์ 81-68-149
รองชนะเลิศอันดับ 2 ธนกร เรืองธุระกิจ 82-77-159
คลาส เอฟ
ชนะเลิศ เสฏฐวุฒิ วีระชุมพล 74-76-150
รองชนะเลิศอันดับ 1 ธนกฤต เงินโสม 78-88-166
รองชนะเลิศอันดับ 2 กฤตยชญ์ นิลพลับ 93-94-187

ผลการแข่งขันประเภทหญิง
คลาส เอ.
ชนะเลิศ จัสมิน ทาโคตร 76-79-155
รองชนะเลิศอันดับ 1 อสมาภรณ์ ทาโคตร 74-84-158
รองชนะเลิศอันดับ 2 ภัทรรัตน์ รัตนวรรณ 83-76-159
คลาส บี.
ชนะเลิศ ณีรนุช ประจันพาณิชย์ 77-89-166
รองชนะเลิศอันดับ 1 นภสร คําพึง 84-87-171
คลาส ซี.
ชนะเลิศ ณพจิรา ลือศรัทธา 93-93-186
รองชนะเลิศอันดับ 1 นิวาริน กิตติพรชัยสกุล 93-95-188
คลาส ดี.
ชนะเลิศ ภลินี วิมูลชาติ 78-83-161
รองชนะเลิศอันดับ 1 สุวภัทร เกษตรมงคลชัย 82-81-163
รองชนะเลิศอันดับ 2 ณิชา พงษ์นุกูล 82-84-166
คลาส อี.
ชนะเลิศ พิรญาณ์ บุญยะโสมะ 77-69-146
รองชนะเลิศอันดับ 1 ปาลิดา กิตติพรชัยสกุล 78-73-151
รองชนะเลิศอันดับ 2 วีร์สุดา บุญสาลีพิทักษ์ 91-96-187