ปณาลี ปรัชฌวิทยากร หวดสแควร์พาร์ คว้าแชมป์ ไอเอสเอฟ

ปณาลี ปรัชฌวิทยากร หวดสแควร์พาร์
คว้าแชมป์ ไอเอสเอฟ

“แปม” ปณาลี ปรัชฌวิทยากร จบสแควร์พาร์ คว้าแชมป์คลาส ซี. หญิง พรีเมียร์ชิพ ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ เอสเอสโทรฟี่ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2019 ซึ่งทำการแข่งขันไปเป็นที่เรียบร้อย เมื่อวันอาทิตย์ที่ 4 พฤศจิกายน 2561 ณ สนาม อาทิตยา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “เอสเอสโทรฟี่ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2019” ณ สนาม อาทิตยา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นการสะสมคะแนนสนามที่ 3 ของฤดูกาลแข่งขันใหม่ ปี 2018 – 2019 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ สิงคโปร์ จูเนียร์ กอล์ฟ แชมเปี้ยนชิพ 2019 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน มิถุนายน ศกหน้า ณ ประเทศสิงคโปร์

หน้าฝนผ่านพ้นไป หน้าหนาวเริ่มเข้ามาเยือน แต่อากาศในกรุงเทพและปริมณฑลยังคงร้อนอบอ้าวไม่เปลี่ยนแปลง แม้ว่าภาคเหนือและภาคอีสานจะเริ่มเย็นลงแล้ว น้องๆ ทุกคนเร่งสะสมคะแนนเพิ่มโดยหวังจะไปร่วมแข่งขันยังประเทศสิงคโปร์ตามที่ตั้งใจไว้ เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน สาวน้อย “แปม” ปณาลี ปรัชฌวิทยากร แสดงฝีมือเต็มที่หลังปรับวงสวิงใหม่ จบที่สแควร์พาร์ 72 รับแชมป์ คลาส ซี หญิง พรีเมียร์ชิพ ทิ้งห่างแชมป์เก่าอย่าง ฐิตารีย์ วิศวปัทมวรรณ ถึง 10 สโตรค

ตามด้วยผลงานของ “ศศิ” บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล ซิวถ้วยชนะเลิศ คลาส อี หญิง พรีเมียร์ชิพ หลังทำผลงานเข้ามาที่ 6 โอเวอร์พาร์ 78 ด้านหนุ่ม “โมโน” ตันติกร กลิ่นเพ็ง จากคลาส ดี. ชายพรีเมียร์ชิพ ทำสกอร์เข้ามา 7 โอเวอร์พาร์ 79 เฉือนชนะ ณฐภัทร ตรงจิตภักดี ไปเพียงสโตรคเดียวคว้าแชมป์ คลาส ดี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปแบบเฉียดฉิว

ส่วนน้อง “ใบหยก” อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง ขอปรับขึ้นไปเล่น คลาส เอ ยังคงรักษาฝีมือไว้ได้ดี คว้าแชมป์ คลาส เอ หญิง พรีเมียร์ชิพ ไปครองพร้อมเตรียมตัวไปแข่งที่มาเลเซีย ในอีก 2 สัปดาห์หน้า ปิดท้ายด้วยการ sudden death ของ 2 หนุ่มจากคลาส บี. ชาย หลังจากจบ 18 หลุมทำคะแนนเข้ามาเท่ากันระหว่าง “แฮม” กรกร จันทะคัด และ “เบสท์” ปัณณวิชญ์ ชมที หลังจากแข่งไปเพียง 1 หลุม เจ้าแฮมเซฟพาร์พลาด ต้องปล่อยให้ เจ้าเบสท์ ซิวแชมป์ คลาส บี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครอง

ผลการแข่งขันทั้งหมด มีดังต่อไปนี้
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 39-39 (78)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.สุภเวช ลิปิพันธ์ 38-45 (83)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ภาณินี ขันมณี 47-58 (105)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ตันติกร กลิ่นเพ็ง 37-42 (79)
รองอันดับ 1 ด.ช.ณฐภัทร ตรงจิตภักดี 40-40 (80)
รองอันดับ 2 ด.ช.จิรพัฒน์ สินธุวาปี 44-40 (84)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ปณาลี ปรัชฌวิทยากร 35-37 (72)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ฐิตารีย์ วิศวปัทมวรรณ 40-42 (82)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กานต์ศักดิ์ พูลแก้วธนพงษ์ 43-40 (83)
รองอันดับ 1 ด.ช.ดอง ยูน โอห์ 43-41 (84)
รองอันดับ 2 ด.ช.นิชคุณ ปิตกาญจนกุล 49-43 (92)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.นันท์นภัส นูโทน 45-52 (97)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ปัณณวิชญ์ ชมที 38-45 (83)
รองอันดับ 1 ด.ช.กรกร จันทะคัด 44-39 (83)
รองอันดับ 2 ด.ช.ดอง ชาน โอห์ 45-42 (87)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง 40-42 (82)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายกษิดิฎฐ์ สุดลาภา 43-46 (89)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.สุชานันท์ บุญโรจน์เสรี 44-42 (86)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ธัญสิตา เอกเอี่ยมโรจน์ 42-47 (89)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ชวัลวิทย์ ศิริศักดิ์ 41-41 (82)
รองอันดับ 1 ด.ช.สิรภพ เตชวุฒิวัฒน์ 46-41 (87)
รองอันดับ 2 ด.ช.ปุญญพัฒน์ อติอานนท์ 47-42 (89)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.กานต์รวี ชมพูนุชธานินทร์ 53-61 (114)
รองอันดับ 1 ด.ญ.อรทัย แซ่จิน 61-58 (119)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.เตชธรรม สนธิวิวัฒน์ 45-42 (87)
รองอันดับ 1 ด.ช.ทักษะ บุณยทรัพยากร 46-46 (92)
รองอันดับ 2 ด.ช.สัพพสิทธิ์ สิริเจริญสุข 54-43 (97)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ฐิติวราดา อรรคบุตร์ 47-48 (95)
รองอันดับ 1 ด.ญ.สิปรินทร์ บุญศิริยะ 50-48 (98)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.เดชประเสริฐ ลีเลิศพันธ์ 42-47 (89)
รองอันดับ 1 ด.ช.กันตพัฒน์ ศิริสวัสดิ์ 53-46 (99)
รองอันดับ 2 ด.ช.ดรณ์ ใจเก่งกิจ 54-50 (104)