จิรพัฒน์ ฟอร์มดีสุดรับแชมป์สวิงจิ๋ว ไอเอสเอฟ

จิรพัฒน์ สินธุวาปี ฟอร์มดีสุด
รับแชมป์ สวิงจิ๋ว “ไอเอสเอฟ”

“พีท” จิรพัฒน์ สินธุวาปี โชว์ฟอร์มการเล่นยอดเยี่ยมหลังหวดทำสกอร์ 1 โอเวอร์พาร์ 73 ท่ามกลางสภาพสนามที่ค่อนข้างแฉะ คว้าแชมป์ สวิงจิ๋ว สิงห์–ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2019 วันอาทิตย์ที่ 21 ตุลาคม 2561 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน รายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2019” ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นการสะสมคะแนนสนามที่ 2 ของฤดูกาลแข่งขันใหม่ ปี 2018 – 2019 เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ สิงคโปร์ จูเนียร์ กอล์ฟ แชมเปี้ยนชิพ 2019 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน มิถุนายน ศกหน้า ณ ประเทศสิงคโปร์

พายุที่เข้ามาเยือนก่อนวันแข่งขัน ทำให้ฝนตกหนักทั้งคืน พอรุ่งสางฝนก็ขาดเม็ด แต่สภาพสนามฉ่ำน้ำพอควร จึงต้องประกาศใช้กฎพรีเฟอร์ไลน์ คือลูกที่อยู่ในแฟร์เวย์นั้นสมารถมาร์คและทำความสะอาดได้ ก่อนวางในตำแหน่งเดิม เพื่อให้การแข่งขันเป็นไปด้วยความราบรื่น ซึ่งน้องๆ ทุกคน ต่างแสดงฝีมืออย่างเต็มที่ เพื่อลุ้นการได้รับสิทธิไปแข่งต่างประเทศในปีหน้า

เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “พีท” จิรพัฒน์ สินธุวาปี ทำผลงานดีที่สุดในสนามนี้ จบที่ 1 โอเวอร์พาร์ 73 รับแชมป์ คลาส ดี ชาย พรีเมียร์ชิพ ต่อด้วย ผลงาน 2 โอเวอร์พาร์ 74 ของน้องๆ ทั้ง 3 คน ประกอบด้วย “เกรซ” กฤติญา ธนินทรดำรงเดช 39-35 (74) “ใบหยก” อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง 37-37 (74) และ “นิค” ศรสรวิชญ์ จันทร์ประดับฟ้า 37-37 (74) รับแชมป์ คลาส ซี หญิง พรีเมียร์ชิพ คลาส บี หญิง พรีเมียร์ชิพ และ คลาส เอ ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครองตามลำดับ
ปิดท้ายรายงานด้วยผลงานของ “จูน” ปิยพนธ์ สุขมากอนันต์ จบที่ 4 โอเวอร์พาร์ 76 รับแชมป์ คลาส บี ชาย พรีเมียร์ชิพ พร้อมแต่งตัวรอไปแข่งที่ประเทศมาเลเซีย ในเดือนพฤศจิกายน ต่อไป

หลังจากการแข่งขันฤดูการแข่งขันปี 2560–2561 ได้สิ้นสุดลงเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ไอเอสเอฟได้มีการมอบรางวัลผู้ที่ทำคะแนนสะสมสูงสุด ในกลุ่ม พรีเมียร์ชิพ ของแต่ละคลาส และได้รับรางวัล Best Golfers 2018 ดังต่อไปนี้ คลาส อี ด.ญ. บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล ด.ช. ศิรวิทย์ ปรีชาเกษตรกิจ คลาส ดี ด.ช. ธรรมสรณ์ เพชรากุล ด.ญ. ภาณินี ขันมณี คลาส ซี ด.ช. พรพิภัฒน์ วรรณละเอียด ด.ญ. ภาวินี สีสรรณ์ คลาส บี ด.ช. ปิยพนธ์ สุขมากอนันต์ ด.ญ. ปิยนันท์ สุขมากอนันต์ คลาส เอ ชาย นาย วณัฐ วงศ์ทองดี น.ส. พีรญา รุจีกุล

ผลการแข่งขัน
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 40-38 (78)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ศิรวิทย์ ปรีชาเกษตรกิจ 39-39 (78)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ลภัสรดา เจ้าทรัพย์ 37-41 (78)
รองอันดับ 1 ด.ญ.นาโอมิ โอกาตะ 38-43 (81)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.จิรพัฒน์ สินธุวาปี 37-36 (73)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.กฤติญา ธนินทรดำรงเดช 39-35 (74)
รองอันดับ 1 ด.ญ.พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ 40-36 (76)
รองอันดับ 2 ด.ญ.ปณาลี ปรัชฌวิทยากร 38-38 (76)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กานต์ศักดิ์ พูลแก้วธนพงษ์ 41-42 (83)
รองอันดับ 1 ด.ช.พิพัฒน์ สินธุวาปี 45-42 (87)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง 37-37 (74)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ปิยนันท์ สุขมากอนันต์ 39-47 (86)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ปิยพนธ์ สุขมากอนันต์ 38-38 (76)
รองอันดับ 1 ด.ช.ปัณณวิชญ์ ชมที 39-41 (80)
รองอันดับ 2 ด.ช.ภพธรรม ประทุมศรี 40-44 (84)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ น.ส.พีรญา รุจีกุล 47-45 (92)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายศรสรวิชญ์ จันทร์ประดับฟ้า 37-37 (74)
รองอันดับ 1 นาย ยุน จี ซอง 40-35 (75)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ปราณชญา มารัตนะฤกษ์ 40-40 (80)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.กานต์รวี ชมพูนุชธานินทร์ 53-57 (110)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.วชิรวิชญ์ หัตถ์เพชร 41-38 (79)
รองอันดับ 1 ด.ช.เตชธรรม สนธิวิวัฒน์ 39-41 (80)
รองอันดับ 2 ด.ช.สัพพสิทธิ์ สิริเจริญสุข 44-40 (84)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.จิดา จิรวัชรเดช 41-54 (95)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กันตพัฒน์ ศิริสวัสดิ์ 47-44 (91)
รองอันดับ 1 ด.ช.กฤษฎ์ ประทุมมา 46-47 (93)
รองอันดับ 2 ด.ช.ปริญธภัทร เวศผองพันธ์ 48-49 (97)