ลภัสรดา-พายุ ซิวแชมป์ไอเอสเอฟ

ลภัสรดา-พายุ ฟอร์มยอดเยี่ยม ซิวแชมป์ไอเอสเอฟ

“ลภัสรดา เจ้าทรัพย์” พร้อม “พายุ วิทวัสโอฬาร” ทำคะแนนดีสุดที่ 2 โอเวอร์พาร์ 74 คว้าแชมป์ พรีเมียร์ชิพในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ ไอเอสเอฟ สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018 ซึ่งทำการแข่งขันไปเป็นที่เรียบร้อยเมื่อวันที่ 23 กันยายน 2561 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน ฤดูกาลปี 2017 – 2018 รายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018” ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นการสะสมคะแนนสนามสุดท้ายของช่วงที่สอง เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ ซาราวัค ชีฟ มินิสเตอร์ คัพ 2018 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน พฤศจิกายน 2561 ประเทศมาเลเซีย

ฝนยังคงตกหนักอย่างต่อเนื่อง ทำให้สภาพสนามฉ่ำน้ำมาก และไม่สามารถตัดหญ้าสนามได้อย่างสมบูรณ์ จึงจำเป็นต้องประกาศใช้กฎ พรีเฟอร์ไลน์ เพื่อให้การแข่งขันเป็นไปอย่างราบรื่น เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “ปูเป้” ด.ญ.ลภัสรดา เจ้าทรัพย์ ฝีมือพัฒนาขึ้นมาก จบที่ 36-38 (74) เช่นเดียวกับรุ่นพี่ “พายุ” พายุ วิทวัสโอฬาร จบที่ 2 โอเวอร์พาร์เช่นกัน รับแชมป์ คลาส ดี หญิง พรีเมียร์ชิพ และ คลาส ซี ชาย พรีเมียร์ชิพ ตามลำดับ

สำหรับ 3 คนถัดไป ก็ไม่น้อยหน้า หนุ่มน้อย “มาร์ค” ธีรเดช บุญตา ควงพี่สาว 2 คน “พีเจ” เขมมินทรา งามเหลา และ “มุ” ปิยนันท์ สุขมากอนันต์ จบที่ 5 โอเวอร์พาร์ 77 รับแชมป์ คลาส ดี ชาย พรีเมียร์ชิพ คลาส ซี หญิง พรีเมียร์ชิพ และ คลาส บี หญิง พรีเมียร์ชิพ ตามลำดับ

ปิดท้ายด้วยผลงานของ 2 หนุ่มใหญ่ “จูน” ปิยพนธ์ สุขมากอนันต์ และ “เฟิร์สท” วณัฐ วงศ์ทองดี ที่รับถ้วยชนะเลิศ คลาส บี ชาย พรีเมียร์ชิพ และ คลาส เอ ชาย พรีเมียร์ชิพ ตามลำดับ พร้อมเตรียมตัวเดินทางไปร่วมแข่งขันที่ประเทศมาเลเซียในเดือนพฤศจิกายน ต่อไป งานนี้ ได้รับเกียรติจาก “ครูเป๋า” นายจงใจ นิยมวานิช ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ ให้เกียรติมอบรางวัล โดยมี “ลุงเป็ด” นายพงศ์นาถ วัธนศักดิ์ ประธาน ไอเอสเอฟ ร่วมให้กำลังใจ และ “พี่แหม่ม” ฐิติพร สันติวิกรานนท์ ทำการไลฟ์สด ผ่านเฟสบุ๊ค ตลอดงาน

ผลการแข่งขันทั้งหมด มีดังต่อไปนี้
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พอเพียง สุวรรณาประสิทธิ์ 46-45 (91)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ศิรวิทย์ ปรีชาเกษตรกิจ 41-41 (82)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ลภัสรดา เจ้าทรัพย์ 36-38 (74)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ภาณินี ขันมณี 42-45 (87)
รองอันดับ 2 ด.ญ.ณิชา พงษ์นุกูล 42-49 (91)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ธีรเดช บุญตา 39-38 (77)
รองอันดับ 1 ด.ช.ธรรมสรณ์ เพชรากุล 39-39 (78)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.เขมมินทรา งามเหลา 39-38 (77)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พายุ วิทวัสโอฬาร 37-37 (74)
รองอันดับ 1 ด.ช.ธรรมมาวุธ งามเหลา 41-42 (83)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ปิยนันท์ สุขมากอนันต์ 39-38 (77)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ปิยพนธ์ สุขมากอนันต์ 39-39 (78)
รองอันดับ 1 ด.ช.สิรภพ หาญจิตต์ 40-43 (83)
รองอันดับ 2 ด.ช.ภพธรรม ประทุมศรี 39-44 (83)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ น.ส.พีรญา รุจีกุล 41-49 (90)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายวณัฐ วงศ์ทองดี 40-39 (79)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ธนันท์รัฐ รัตนศิริวิไล 42-42 (84)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อิ่มบุณ งามเกิดศิริ 43-55 (98)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ปริญ อภิสารธนรักษ์ 47-43 (90)
รองอันดับ 1 ด.ช.พิชชาภัทร อารีวงศ์ 47-44 (91)
รองอันดับ 2 ด.ช.เตชธรรม สนธิวิวัฒน์ 43-49 (92)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ศิริพรรณ หาญเชิงชัย 46-58 (104)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.นิชคุณ ปิตกาญจนกุล 39-40 (79)
รองอันดับ 1 ด.ช.จิณณพัต จันทร์ขึ้น 42-44 (86)
รองอันดับ 2 ด.ช.กฤษฎ์ ประทุมมา 44-47 (91)