ธัญญ์พิชฌา-ธัญญ์พิสิษฐ์ กองทอง หวดอันเดอร์สนามคว้าแชมป์ ไอเอสเอฟ

ธัญญ์พิชฌา-ธัญญ์พิสิษฐ์ กองทอง
หวดอันเดอร์สนามคว้าแชมป์ ไอเอสเอฟ

หวดอันเดอร์สนามคว้าแชมป์ ธัญญ์พิชฌา-ธัญญ์พิสิษฐ์ กองทอง สองพี่น้องจากโรงเรียนสาธิตแห่งมหาวิทยาลัยรามคำแหง ที่ทำได้ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018 ซึ่งทำการแข่งขันไปเมื่อวันที่ 26 สิงหาคม 2561 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน ฤดูกาลปี 2017 – 2018 รายการ “สิงห์ – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018” ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นการสะสมคะแนนสนามที่ 10 ของช่วงที่สอง เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ ซาราวัค ชีฟ มินิสเตอร์ คัพ 2018 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน พฤศจิกายน ศกนี้ ณ ประเทศมาเลย์เซีย

หลังสิ้นสุดการแข่งขัน 18 หลุม ต้องบอกเลยว่าเป็นวันของสองพี่น้อง ตระกูลกองทองจริง เมื่อผู้พี่ “ต้นข้าว” ธัญญ์พิชฌา กองทอง คว้าแชมป์ คลาส ซี หญิง พรีเมียร์ชิพได้สำเร็จ หลังจบสกอร์เข้ามาที่ 2 อันเดอร์พาร์ 70 ตามติดด้วยผลงานของน้องชาย “ต้นน้ำ” ธัญญ์พิสิษฐ์ กองทอง ก็คว้าแชมป์ คลาส ดี ชาย พรีเมียร์ชิพ ได้เช่นกัน หลังจากจบสกอร์เข้ามาที่ 1 อันเดอร์พาร์ 71 นับเป็นผลงานที่น่าภูมิใจสำหรับ โปรพัน กองทอง แห่งกอล์ฟ 1000 ยาร์ด ผู้ที่เป็นทั้งพ่อ และผู้ฝึกสอนให้ทั้งสองคน

สำหรับ “เจสซี่” ญาธิป พวงนาค วันนี้กลับมาเยี่ยมเมืองไทย หลังจากห่างหายไปเรียนต่อต่างประเทศมานาน ยังคงรักษาฝีมือไว้ได้ดี จบที่ 2 โอเวอร์พาร์ 74 รับแชมป์ คลาส เอ ชาย พรีเมียร์ชิพ ปิดท้ายรายงานด้วยการดวลเพลย์ออฟของ 3 สาว ในคลาส บี.หญิง ระหว่าง “ใบหยก” อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง “เกรซ” ภูษิตา ภู่ระหงษ์ และ “มุ” ปิยนันท์ สุขมากอนันต์ ผลปรากฏว่า “มุ” พัตต์ได้ดีกว่า รับแชมป์ คลาส บี หญิง พรีเมียร์ชิพ ไปครอง ปล่อยให้ “ใบหยก” และ “เกรซ” รับรางวัลที่ 2 และ 3 ตามลำดับ

งานนี้ ได้รับเกียรติจาก “ครูเป๋า” นายจงใจ นิยมวานิช ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ ให้เกียรติมอบรางวัล โดยมี “ลุงเป็ด” นายพงศ์นาถ วัธนศักดิ์ ประธาน ไอเอสเอฟ ร่วมให้กำลังใจ

ผลการแข่งขัน
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 42-39 (81)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.อุทัย รัตนเวทวงศ์ 41-38 (79)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ลภัสรดา เจ้าทรัพย์ 41-41 (82)
รองอันดับ 1 ด.ญ.นาโอมิ โอกาตะ 41-43 (84)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ธัญญ์พิสิษฐ์ กองทอง 35-36 (71)
รองอันดับ 1 ด.ช.ธรรมสรณ์ เพชรากุล 38-40 (78)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ธัญญ์พิชฌา กองทอง 34-36 (70)
รองอันดับ 1 ด.ญ.พัชรวลัย วรรธนะเมธาวงศ์ 39-38 (77)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พรพิภัฒน์ วรรณละเอียด 39-39 (78)
รองอันดับ 1 ด.ช.พิพัฒน์ สินธุวาปี 43-41 (84)
รองอันดับ 2 ด.ช.ธันยธร ธนพิพัฒนกุลชัย 45-45 (90)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ปิยนันท์ สุขมากอนันต์ 39-44 (83)
รองอันดับ 1 ด.ญ.อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง 39-44 (83)
รองอันดับ 2 ด.ญ.ภูษิตา ภู่ระหงษ์ 40-43 (83)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ปัณณวิชญ์ ชมที 39-37 (76)
รองอันดับ 1 ด.ช.สิรภพ หาญจิตต์ 38-39 (77)
รองอันดับ 2 ด.ช.ภพธรรม ประทุมศรี 38-40 (78)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ น.ส.นาราภัทร ปิ่นสุวรรณ 53-51 (104)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายญาธิป พวงนาค 39-35 (74)
รองอันดับ 1 นายณัฐดนัย ตั้งหะรัฐ 39-36 (75)
รองอันดับ 2 นายปัณณทัต มีบุศย์ 40-39 (79)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ปุณิกา เหล่าประเสริฐ 52-45 (97)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.เกียรติพันธ์ นพคุณ 44-46 (90)
รองอันดับ 1 ด.ช.นภนต์ วุฒิหิรัญธำรง 47-51 (98)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ตัน หญิง หญิง 48-48 (96)
รองอันดับ 1 ด.ญ.อิ่มบุณ งามเกิดศิริ 44-53 (97)
รองอันดับ 2 ด.ญ.อรทัย แซ่จิน 47-54 (101)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ฐณาณัฐ การุญ 40-42 (82)
รองอันดับ 1 ด.ช.พิชชาภัทร อารีวงศ์ 43-43 (86)
รองอันดับ 2 ด.ช.ทักษะ บุณยทรัพยากร 42-44 (86)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.กรชนก ตรียกุล 43-40 (83)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กานต์ศักดิ์ พูลแก้วธนพงษ์ 41-41 (82)
รองอันดับ 1 ด.ช.จิณณพัต จันทร์ขึ้น 41-42 (83)