TGA – Singha Junior ภาคตะวันออก สนาม 4

เทพนคร – ชัยภัทร 2 หนุ่ม 2 คลาส ดวลเพลย์ออฟเก็บแชมป์
TGA – Singha Junior ภาคตะวันออก สนาม 4 ที่ ซิลค์กี้ โอ๊ค

เทพนคร ฝ่ายศูนย์ พี่ใหญ่จากคลาส เอ. ชาย และ ชัยภัทร วงเวียน ชายกลางจากคลาส ซี. ต้องออกแรงดวลเพลย์ออฟกับคู่แข่ง ก่อนจะคว้าตำแหน่งแชมป์กลับบ้าน จากการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA – Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก ประจำปี 2561 ในสนามที่ 4 จากทั้งหมด 6 สนามเก็บคะแนน ซึ่งทำการแข่งขันกันที่ สนามกอล์ฟ ซิลค์กี้ โอ๊ค คันทรี่ คลับ อ.บ้านฉาง จ.ระยอง เมื่อวันที่ 18-19 สิงหาคม พ.ศ. 2561 ที่ผ่านมา

เมื่อการเก็บคะแนนเดินทางมาถึงสนามท้ายๆ การแข่งขันก็จะยิ่งเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ โดยในสนามนี้ร้อนถึงกรรมการต้องลงไปเพลย์ออฟกัน 2 คู่ด้วยกัน ทั้งพี่ใหญ่ในคลาส เอ. ชาย ที่ เทพนคร ฝ่ายศูนย์ ทำคะแนน 2 วันเข้ามาเท่ากับ จีณณ์ ชัยกังวาฬ ที่ 1 โอเวอร์พาร์ 145 และเป็น เทพนคร ฝ่ายศูนย์ ที่เอาชนะไปได้ ส่วนอีกคู่หนึ่งนั้น เป็นคู่ของหนุ่มน้อยคลาส ซี. ที่ ชัยภัทร วงเวียน ทำสกอร์เข้ามาเท่ากันกับ พีท คงวัฒนะ ที่ 4 โอเวอร์พาร์ 148 เพียงแค่เพลย์ออฟที่หลุมแรก ชัยภัทร ก็เซพพาร์ คว้าชัยชนะไป ขณะที่ พีท หลุดออกโบกี้ พลาดตำแหน่งแชมป์ไปอย่างน่าเสียดาย ซึ่งหลังจบการแข่งขันสนามนี้ คะแนนสะสม 4 สนาม สำหรับคัดเลือกตัวแทนภาคตะวันออก เพื่อเข้าแข่งขันแมทช์ควอลิฟาย Singha Thailand Junior World Golf Championship ก็ประกาศแล้ว น้องๆ ที่มีโอกาสสามารถตรวจสอบคะแนนได้ที่ www.tga-eastern.com

มาถึงการมอบรางวัลให้กับสน้องๆ คนเก่งในวันนี้ ได้รับเกียรติจาก คุณนรา โนอินทร์ ผู้ช่วยผู้จัดการทั่วไป สนามกอล์ฟ ซิลค์กี้ โอ๊ค คันทรี่ คลับ เป็นผู้มอบรางวัล โดยมี โปรมดแดง ธรรมนูญ ศรีโรจน์ และ โปรชลรัตน์ ศศิวงศ์ ประธานอนุกรรมการพัฒนาเยาวชนภูมิภาคตะวันออก ร่วมแสดงความยินดีด้วย ซึ่งนอกจากถ้วยรางวัลและใบประกาศนียบัตรจากสมาคมฯ แล้ว น้องๆ ที่ได้รับรางวัลจะได้รับครีมกันแดดจาก Sophisticate Your Skin ไปด้วย และในสนามนี้ Golf Pride ก็มาเปิดบูธแนะนำการฟิตติ้งอุปกรณ์ รวมถึงเปลี่ยนกริฟให้น้องๆ ที่เข้าร่วมการแข่งขันกันฟรีๆ ถึงขอบสนาม เหมือนเช่นเคย นอกจากนั้น บ.อุดมพาณิชย์ จก. ผู้จำหน่ายถุงกอล์ฟ Sun Mountain , ก้านไม้กอล์ฟชั้นนำ รวมถึงอุปกรณ์กอล์ฟต่างๆ มากมาย ก็มาร่วมเปิดบูธจำหน่ายสินค้าราคาพิเศษ โดยเฉพาะ ถุงกอล์ฟ Sun Mountain ลดราคา 20% พร้อมพิมพ์ชื่อติดถุงเสร็จสรรพ อีกด้วย ในส่วนของผู้ปกครองที่สนใจในเรื่องการส่งบุตรหลานไปศึกษาต่อต่างประเทศ โดยเฉพาะอย่างยิ่งการใช้ความสามารถพิเศษในเรื่องของกีฬากอล์ฟ เป็นเครื่องบุกเบิกไปนั้น วันนี้ได้มีตัวแทนจาก College Connect มาให้ข้อมูลและคำแนะนำในการเตรียมตัวศึกษาต่อต่างประเทศ นับเป็นอีกข้อมูลที่น่าสนใจไม่น้อยเลยทีเดียว

การแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA – Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก รายการนี้ ได้รับการสนับสนุนต่อเนื่องมาเป็นอย่างดีจาก บ.บุญรอด เบเวอรี่ จก.(มหาชน) ผลิตภัณฑ์ตราสิงห์, เครื่องดื่มซันโว, เครื่องดื่มบีอิ้ง, น้ำแร่เพอร์ร่า รวมทั้งผู้ร่วมสนับสนุนอีกหลายหน่วยงาน ไม่ว่าจะเป็น การกีฬาแห่งประเทศไทย, ทรูวิชั่น, มิตรแท้ประกันภัย, Srixon, Golf Pride และยิ่งไปกว่านั้นในปีนี้ ยังได้รับการสนุบสนุนเป็นพิเศษจาก บริษัท ไทยยามาฮ่ามอเตอร์ จำกัด ด้วย

สำหรับการแข่งขันในสนามถัดไป สนามเก็บคะแนนที่ 5 จะมีขึ้นที่ กบินทร์บุรี สปอร์ต คลับ ในวันเสาร์-อาทิตย์ที่ 27-28 ตุลาคม 2561 ผู้ปกครองและนักกอล์ฟที่สนใจ สามารถดูข้อมูล ระเบียบการต่างๆ รวมถึงการสมัครแข่งขันแบบออนไลน์ได้ที่ www.tga-eastern.com

ผลการแข่งขันประเภทชาย
คลาส เอ.
ชนะเลิศ เทพนคร ฝ่ายศูนย์ 73-72-145 (ชนะ Play Off)
รองชนะเลิศอันดับ 1 จีณณ์ ชัยกังวาฬ 73-72-145
รองชนะเลิศอันดับ 2 Sora Yamada 78-75-153
คลาส บี.
ชนะเลิศ พงศภัค เหล่าภักดี 72-73-145
รองชนะเลิศอันดับ 1 พลกฤต ผาวิชัย 78-77-155
รองชนะเลิศอันดับ 2 กิตธาดา โกสะรุทธะ 79-79-158
คลาส ซี.
ชนะเลิศ ชัยภัทร วงเวียน 75-73-148 (ชนะ Play Off)
รองชนะเลิศอันดับ 1 พีท คงวัฒนะ 69-79-148
รองชนะเลิศอันดับ 2 ปรมะ เหล่าภักดี 78-83-161
คลาส ดี.
ชนะเลิศ Sieon Kim 77-74-151
รองชนะเลิศอันดับ 1 ธีรเดช บุญตา 76-76-152
รองชนะเลิศอันดับ 2 สิปปวิชญ์ เขื่อนเพชร 79-74-153
คลาส อี.
ชนะเลิศ อธิชา ไชยเทพ 61-68-129
รองชนะเลิศอันดับ 1 เสฏฐวุฒิ เคนานัน 68-63-131
รองชนะเลิศอันดับ 2 Makoto Nara 72-71-143
คลาส เอฟ.
ชนะเลิศ กัสสะ วรรณสีทอง 67-69-136
รองชนะเลิศอันดับ 1 ศุภกร สายสมบัติ 95-70-165

ผลการแข่งขันประเภทหญิง
คลาส เอ.
ชนะเลิศ จรัสรวี คชไกร 78-73-151
รองชนะเลิศอันดับ 1 อสมาภรณ์ ทาโคตร 79-76-155
รองชนะเลิศอันดับ 2 ธรรมนิติ์ฎา สีมา 80-79-159
คลาส บี.
ชนะเลิศ ซิดนีย์ ฮิวโก้ 82-71-153
รองชนะเลิศอันดับ 1 อิงฟ้า เหลืองธนะอนันต์ 83-89-172
รองชนะเลิศอันดับ 2 นภสร คําพึ่ง 84-90-174
คลาส ซี.
ชนะเลิศ อุษณี อุดคําเที่ยง 70-68-138
รองชนะเลิศอันดับ 1 กฤติชัญญา เก้าพัฒนสกุล 70-70-140
รองชนะเลิศอันดับ 2 ชุติมณฑน์ รุจิรนันท์ 74-71-145
คลาส ดี.
ชนะเลิศ ปัณฑิตา ผาวิชัย 83-74-157
รองชนะเลิศอันดับ 1 ชนิดาภา ศรีปาน 81-77-158
รองชนะเลิศอันดับ 2 ภลินี วิมูลชาติ 85-84-169
คลาส อี.
ชนะเลิศ ปาลิดา กิตติพรชัยสกุล 71-67-138
รองชนะเลิศอันดับ 1 ภัสธนมนท์ สุทธิรักษ์พงศ์ 86-81-167
รองชนะเลิศอันดับ 2 พิรญาณ์ บุญยะโสมะ 86-83-169