ณัฐภัทร สุเกตุ สวิงร้อนจบ 4 อันเดอร์พาร์ ชูถ้วยแชมป์ ไอเอสเอฟ

ณัฐภัทร สุเกตุ สวิงร้อนจบ 4 อันเดอร์พาร์ ชูถ้วยแชมป์ ไอเอสเอฟ

“เชป” ณัฐภัทร สุเกตุ หนุ่มน้อยจากคลาส ดี. ชาย โชว์ฟอร์มการเล่นสุดยอดหวดทำสกอร์ 4 อันเดอร์พาร์ 68 คว้าแชมป์ไปครองสำเร็จ โดยมี “พีเจ” เขมมินทรา งามเหลา และ “โอ๊ค” นพรุจ เจริญรัฐกาญจน์ ที่ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมเช่นกันโดยทำไปคนละ 1 อันเดอร์พาร์ 71 ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนรายการ เพียว–ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018 ซึ่งทำการแข่งขันไปเมื่อวันที่ 24 มิถุนายน 2561 ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ

สหพันธ์กีฬาสากล (ไอเอสเอฟ) ทำการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน ฤดูกาลปี 2017 – 2018 รายการ “เพียว – ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2018” ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ คันทรี คลับ (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นการสะสมคะแนนสนามที่ 6 ของช่วงที่สองของปี เพื่อหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ ซาราวัค ชีฟ มินิสเตอร์ คัพ 2018 ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือน พฤศจิกายน 2561 ณ ประเทศมาเลเซีย

การแข่งขันในวันนี้มีนักกอล์ฟเยาวชนเกือบ 100 คน เข้าร่วมการแข่งขันและต่างแสดงฝีมืออย่างเต็มที่ เมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน “เชป” ณัฐภัทร สุเกตุ จบที่ 35-33 (68) หรือ 4 อันเดอร์พาร์ 68 แซงเพื่อนร่วมก้วนที่ทำแสควร์พาร์ รับแชมป์ คลาส ดี ชาย พรีเมียร์ชิพ ไปครองได้

ตามด้วย สาวน้อย “พีเจ” เขมมินทรา งามเหลา ที่ต้องเสียน้ำตาหลังจากพลาดการตัดตัวแมทช์ที่สิงคโปร์ วันนี้ยิ้มออกเมื่อจบอย่างสวยด้วยแต้ม 35-36 (71) หรือ 1 อันเดอร์พาร์ รับแชมป์ คลาส ซี หญิง พรีเมียร์ชิพ ไปครอง เช่นเดียวกับ หนุ่มใหญ่ “โอ๊ค” นพรุจ เจริญรัฐกาญจน์ หลังจากห่างหายบ้าน ไอเอสเอฟ ไปนาน กลับมาด้วยฝีมือที่พัฒนาขึ้นมาก จบที่ 37-34 (71) หรือ 1 อันเดอร์พาร์เช่นเดียวกัน รับถ้วยชนะเลิศ คลาส เอ ชาย พรีเมียร์ชิพ

ส่วน “แฮม” กรกร จันทะคัด หลังจากพลาดหวังในแมทช์สิงคโปร์ ก็ขอแก้มือด้วยผลงาน 37-37 (74) หรือ 2 โอเวอร์พาร์ รับถ้วยชนะเลิศ คลาส บี ชาย พรีเมียร์ชิพ ปิดท้ายรายงานด้วยผลงานของ “ไดรฟ์” พิพัฒน์ สินธุวาปี แม้ว่ายังคงอยู่ในกลุ่มแชมเปี้ยนชิพ แต่ผลงานดีมาก จบที่ 39-37 (76) รับถ้วยชนะเลิศ คลาส ซี ชาย แชมเปี้ยนชิพ กลับบ้าน และอาจขอขึ้นไปเล่นกลุ่มพรีเมียร์ชิพ ในครั้งต่อไป

ผลการแข่งขัน
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.บุณญอร ยิ่งยงณรงค์กุล 45-42 (87)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.อุทัย รัตนเวทวงศ์ 45-37 (82)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อลิสสา เคอร์เนอร์ 40-42 (82)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ณัฐภัทร สุเกตุ 35-33 (68)
รองอันดับ 1 ด.ช.ธรรมมาวุธ งามเหลา 35-37 (72)
รองอันดับ 2 ด.ช.ธัญญ์พิสิษฐ์ กองทอง 35-37 (72)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.เขมมินทรา งามเหลา 35-36 (71)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ธัญญ์พิชฌา กองทอง 38-43 (81)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ภัคศรัณย์ โตประเสริฐ 42-40 (82)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง 40-39 (79)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ปิยนันท์ สุขมากอนันต์ 43-40 (83)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.กรกร จันทะคัด 37-37 (74)
รองอันดับ 1 ด.ช.กันตภณ กาญจนะ 38-39 (77)
รองอันดับ 2 ด.ช.ปิยพนธ์ สุขมากอนันต์ 41-37 (78)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ น.ส.พีรญา รุจีกุล 42-42 (84)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ นายนพรุจ เจริญรัฐกาญจน์ 37-34 (71)
รองอันดับ 1 นายศุภวิชญ์ ปรีชาเกษตรกิจ 45-44 (89)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.มนัญชยา ศรีสุข 47-42 (89)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.สุภเวช ลิปิพันธ์ 42-44 (86)
รองอันดับ 1 ด.ช.คมก์รัฐ ธัญทวีวิเชียร 48-44 (92)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.พัทธ์ธีรา เทวจินดาพันธุ์ 43-47 (90)
รองอันดับ 1 ด.ญ.ณัฐจิราภา ดิเรกลาภ 46-44 (90)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.ณพวีร์ วิภูศิริ 37-44 (81)
รองอันดับ 1 ด.ช.ปุณณวัฒน์ ชมที 39-42 (81)
รองอันดับ 2 ด.ช.ชัยภัทร ประมวลมาศ 39-44 (83)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ ด.ญ.ภูษิตา ภู่ระหงษ์ 40-45 (85)
รองอันดับ 1 ด.ญ.จรรย์อมล พิชัยนาวี 46-40 (86)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ ด.ช.พิพัฒน์ สินธุวาปี 39-37 (76)
รองอันดับ 1 ด.ช.ดรณ์ ใจเก่งกิจ 38-42 (80)
รองอันดับ 2 ด.ช.ภัทรพล มณีฉาย 42-43 (85)