จีณณ์ – ใบบัว ประเดิมแชมป์สนามแรก TGA-Singha ภาคตะวันออก

จีณณ์ – ใบบัว ประเดิมแชมป์สนามแรก
TGA-Singha Junior Golf Ranking ภาคตะวันออก ประจำปี 2561

จีณณ์ ชัยกังวาฬ และ ใบบัว – มนัสนันท์ โชติกะพุกกณะ ฝ่าสายฝนคว้าแชมป์คลาส เอ. ชาย-หญิง ประเดิมในสนามแรก ของการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA-Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก ประจำฤดูกาล 2561-2562 เมื่อวันที่ 28-29 เมษายน พ.ศ.2561 ณ สนามกอล์ฟ กบินทร์บุรี สปอร์ตคลับ จ.ปราจีนบุรี

โดยในสนามแรกของฤดูกาลปี 2561-2562 นี้ ทางสมาคมฯ ได้ไปเปิดการแข่งขันกันที่ สนามกอล์ฟ กบินทร์บุรี สปอร์ตคลับ จ.ปราจีนบุรี ซึ่งมีน้องๆ ให้ความสนใจใจสมัครเข้าร่วมการแข่งขันกันอย่างคับคั่งเลยทีเดียว แม้ว่าในครั้งนี้จะกำหนดการแข่งขันในช่วงปลายเดือนเมษายนก็ตาม แต่ก็หนีไปพ้นสายฝนที่กระหน่ำลงมาในช่วงเช้าของวันแรกแบบไม่ลืมหูลืมตา ทำให้คณะกรรมการต้องเลื่อนเวลาปล่อยตัวออกไปหลายชั่วโมง ทำให้การแข่งขันในรอบแรกไม่ครบ ต้องไปแข่งขันกันต่อในวันรุ่งขึ้น และเพื่อไม่ให้เด็กๆ ต้องแข่งขันเกินกำลัง ซึ่งเด็กๆ บางกลุ่มอาจจะต้องเล่นถึง 30 หลุม หากต้องแข่งให้ครบตามรอบปกติ และเพื่อให้ผลคะแนนเป็นไปอย่างเท่าเทียมกัน ในวันที่ 2 ของการแข่งขัน คณะกรรมการจึงประกาศเป็นกรณีพิเศษสำหรับสนามนี้ ให้ใช้คะแนน 18 หลุมในการตัดสิน
สำหรับการแข่งขันรายการนี้ จัดขึ้นเป็นประจำทุกปีโดยสมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออก เพื่อพัฒนานักกอล์ฟเยาวชนในภาคตะวันออก ให้มีประสบการณ์การแข่งขันกอล์ฟที่เป็นมาตราฐานสากล สร้างความคุ้นเคยกับการแข่งขันในแบบมาตราฐาน สามารถนำไปปรับใช้ในการแข่งขันกอล์ฟรายการใหญ่ๆ ทั้งในและต่างประเทศได้ นอกจากนี้การเก็บคะแนนจากการแข่งขันทัวร์นาเม้นท์นี้ ยังเป็นการคัดเลือกนักกอล์ฟเยาวชน เป็นตัวแทนภาคตะวันออก รวมถึงเป็นตัวแทนประเทศไทย เข้าร่วมการแข่งขันกอล์ฟระดับนานาชาติรายการต่างๆ ตามที่นั่งที่ได้รับการจัดสรรมาอีกด้วย

โปรชลรัตน์ สสิวงศ์ ประธานอนุกรรมการพัฒนาเยาวชนภูมิภาคตะวันออก กล่าวว่า “..ทางสมาคมกอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออก ได้จัดการแข่งขัน TGA-Singha Junior Golf Ranking ในส่วนของภาคตะวันออก เป็นประจำทุกปี ถือได้ว่าเป็นส่วนหนึ่ง ที่ช่วยผลักดันให้นักกอล์ฟเยาวชนหลายคน ประสบความสำเร็จในเส้นทางของการแข่งขันกีฬากอล์ฟต่างๆ ตลอดระยะเวลาเกือบ 10 ปีที่ผ่านมา ซึ่งทางสมาคมฯ ภาคตะวันออก ก็ต้องขอขอบคุณ บ.บุญรอด เบเวอรี่ จก. (มหาชน) ผลิตภัณฑ์ตราสิงห์ รวมทั้งผู้ร่วมสนับสนุนอีกหลายหน่วยงาน ไม่ว่าจะเป็น การกีฬาแห่งประเทศไทย, โรงงานยาสูบ กระทรวงการคลัง, ทรานส์วิว, ทรูวิชั่น, มิตรแท้ประกันภัย, Fenix, Srixon, Golf Pride, เครื่องดื่มซันโว, เครื่องดื่มบีอิ้ง, บริษัท ไทยยามาฮ่ามอเตอร์ จำกัด โดยเฉพาะ Golf Pride ที่นอกจากจะมีของรางวัลมาแจกแล้ว ยังมาเปิดบูธเปลี่ยนกริพให้น้องๆ กันถึงขอบสนามโดยไม่มีค่าใช้จ่ายอีกด้วย..”

สำหรับตารางการแข่งขันในรอบต่อไปของฤดูกาล 2561 มีดังนี้ สนามที่ 2 วันที่ 26-27 พ.ค. 2561 สนามซิลกี้ โอ้ค จ.ระยอง, 21-22 ก.ค. 2561 สนามพลูตาหลวง จ.ชลบุรี, 18-19 ส.ค. 2561 สนามซิลกี้ โอ้ค จ.ระยอง, 27-28 ต.ค. 2564 และ 24-25 พ.ย. 2561 สองสนามปิดฤดูกาล ที่ กบินทร์บุรี สปอร์ตคลับ จ.ปราจีนบุรี ซึ่งวันและสนามแข่งขันอาจมีการเปลี่ยนแปลงตามความเหมาะสมและความจำเป็น ผู้ที่สนใจเข้าร่วมการแข่งขัน สามารถติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่เว็ปไซต์ www.tga-eastern.com

ผลการแข่งขัน
คลาส เอ. ชาย
ชนะเลิศ จีณณ์ ชัยกังวาฬ 37-36-73
รองชนะเลิศอันดับ 1 ชัยสิทธิ์ ไชยโชติ 41-33-74
รองชนะเลิศอันดับ 2 พงศ์ธรรศ ศุภ์ธนัชภัคชนา 40-34-74
คลาส บี. ชาย
ชนะเลิศ พงศภัค เหล่าภักดี 35-39-74
รองชนะเลิศอันดับ 1 วุฒิชัย ฐาปนวงศ์เวช 39-42-81
รองชนะเลิศอันดับ 2 ศุภพุทธา พุฒิวราธิคุณ 42-40-82
คลาส ซี. ชาย
ชนะเลิศ ธนวินท์ ลี 33-33-66
รองชนะเลิศอันดับ 1 กิตธาดา โกสะรุทธะ 35-36-71
รองชนะเลิศอันดับ 2 ชัยภัทร วงเวียน 34-37-71
คลาส ดี. ชาย
ชนะเลิศ ธีรเดช บุญตา 38-42-80
รองชนะเลิศอันดับ 1 ณัฐภัทร สุเกตุ 39-42-81
รองชนะเลิศอันดับ 2 อิทธิศักดิ์ คงจักร์ 39-43-82
-คลาส อี. ชาย (พาร์ 64)
ชนะเลิศ อธิชา ไชยเทพ 34-32-66
รองชนะเลิศอันดับ 1 พีรพัฒน์ อุดมรัตนานนท์ 34-37-71
รองชนะเลิศอันดับ 2 ฐณาณัฐ การุญ 30-41-71
คลาส เอฟ. ชาย (พาร์ 54)
ชนะเลิศ ภีมะวัชร์ แก้วกลิ่นจันทร์ 42-34-76
รองชนะเลิศอันดับ 1 เสฏฐวุฒิ วีระชุมพล 41-39-80
รองชนะเลิศอันดับ 2 กัสสะ วรรรณสีทอ 47-41-88
คลาส เอ. หญิง
ชนะเลิศ มนัสนันท์ โชติกะพุกกณะ 33-39-72
รองชนะเลิศอันดับ 1 อภิชญา จิระคุณากร 38-37-75
รองชนะเลิศอันดับ 2 บัณฑิตา พรจรัสกุล 38-37-75
คลาส บี. หญิง
ชนะเลิศ อชิรญา กนกธร 38-38-76
รองชนะเลิศอันดับ 1 อิงฟ้า เหลืองธนะอนันต์ 42-37-79
รองชนะเลิศอันดับ 2 อรญา ทิพา 37-42-39
คลาส ซี. หญิง
ชนะเลิศ อติกานต์ เชิดชู 37-37-74
รองชนะเลิศอันดับ 1 อุษณี อุดคำเที่ยง 39-37-76
รองชนะเลิศอันดับ 2 ณพจิรา ลือศรัทธา 41-41-82
คลาส ดี. หญิง
ชนะเลิศ ชนม์พรรษา ถวิลสังข์ 37-37-74
รองชนะเลิศอันดับ 1 จิดาพัฏฐ์ สิทธิรุจิโรจน์ 40-39-79
รองชนะเลิศอันดับ 2 ชนิดาภา ศรีปาน 37-42-79
คลาส อี. หญิง (พาร์ 64)
ชนะเลิศ พิชชาอร นิติสิทธิ์ 42-42-84
รองชนะเลิศอันดับ 1 พิรญาณ์ บุญยะโสมะ 50-46-96
รองชนะเลิศอันดับ 2 กฤตธ์รดา ปัทมแก้ว 52-55-107