ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ สนาม 20

อาชวิน อัศวพิสิฐกุล ซิวแชมป์ คลาส เอ ชาย
ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟโอเพ่น 2015 สนามที่ 20

อาชวิน อัศวพิสิฐกุล ฟอร์มร้อนแรงหวด 3 อันเดอร์พาร์ 69 คว้าแชมป์คลาส เอ. ชาย พรีเมียร์ชิพ ได้สำเร็จในการแข่งขัน “ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟโอเพ่น 2015” ซึ่งทำการแข่งขันไปเมื่อวันที่ 26 กรกฎาคม 2558

สหพันธ์กีฬาสากล หรือ ไอเอสเอฟ จัดการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนฤดูกาลปี 2558 รายการ “ยูนิโก้–ไอเอสเอฟ จูเนียร์ กอล์ฟ โอเพ่น 2015” ณ สนาม ไพร์ม กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท (พาร์ 72) เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เพื่อสะสมคะแนนรอบที่ 2 เฟ้นหาตัวแทนไปร่วมแข่งขัน เดอะ ซาราวัก ชีฟ มินิสเตอร์ คัพ และ คิดส์ กอล์ฟ เวิลด์ แชมเปี้ยนชิพ ซึ่งจะทำการแข่งขันในเดือนพฤศจิกายนและธันวาคม ศกนี้ ณ ประเทศมาเลเซีย

อากาศที่เคยร้อนอบอ้าวกลับเย็นลงเนื่องจากฝนที่ตกลงมาอย่างหนักในคืนก่อนการแข่งขัน แต่น้องๆก็ไม่หวั่น และไม่มีใครถอนตัวแม้แต่คนเดียว คงเดินหน้าแข่งขันยังคงเข้มข้นเช่นเดิม เมื่อเสร็จสิ้นการแข่งขัน “เจ้าอู๋” อาชวิน อัศวพิสิฐกุล กลับคืนฟอร์มเดิม ทำสกอร์ 3 อันเดอร์พาร์ 69 คว้าแชมป์ คลาส เอ ชาย ไปครองโดยละม่อม ตามมาด้วยด้วย “เจ้าโอ๊ค” อริยวัตร จูปราง กับผลงานสแควร์พาร์ 36-36 (72) เฉือนคู่แข่งแชมป์เก่าอย่าง “โนอาห์” นาวา ประสพสันต์ ไปเพียงสโตรคเดียว รับถ้วยชนะเลิศ คลาส บี ชาย ไปครอง

ด้านสาว “กิ๊ฟ” กัญญาณัฐ สมปอง กับผลงาน 2 โอเวอร์พาร์ 36-38 (74) สะสมถ้วยชนะเลิศ คลาส ซี หญิง เพิ่มอีก 1 ใบให้คุณแม่ได้ชื่นใจ ส่วนสาวสวย “มุก” จิรสุดา ขุนารักษ์ ศิษย์โปรเกมส์แห่ง สระบุรี ไดร์ฟวิ่ง เรนจ์ ก็แสดงให้เห็นว่า มีมุกเม็ดงามในต่างจังหวัดเหมือนกัน ทำ 3 โอเวอร์พาร์ รับแชมป์ คลาส บี หญิง และปิดท้ายด้วย “แจ๊ค” ปณโชค แก้วระหัน ศิษย์โปรเกมอีกคน ไม่ยอมน้อยหน้าศิษย์พี่ จบที่ 37-39 (76) 4 โอเวอร์พาร์ รับแชมป์ คลาส ซี ชาย ฝากโปรถือกลับบ้านทั้งคู่

อนึ่ง ไอเอสเอฟ ขอขอบคุณ สนามกอล์ฟ ยูนิโก้กรองเด้ ที่กรุณาเป็นผู้สนับสนุนรายการ (Title Sponsor) โดยมีผู้สนับสนุนหลัก ประกอบด้วย น้ำดื่มสิงห์ และ มิตรแท้ประกันภัย ร่วมสนับสนุนโดย บริษัท ฟิลเตอร์มาท จำกัด (เครื่องกรองน้ำเพียว) บริษัท แปซิฟิค เทคโนโลยี ดิสตริบิวชั่น จำกัด เอสเอสโทรฟี่ สนามกอล์ฟ ยูนิโก้กรองเด้ และเครื่องดื่มซันโว ผลิตภัณฑ์ในเครือ บริษัท สิงห์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด

ผลการแข่งขัน
พรีเมียร์ชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ  ด.ญ.ธีมภัสร์ พาทีทิน    40-39 (79)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ    ด.ช.สันต์ทศน์ หวังศุภกิจโกศล    37-40 (77)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ    ด.ญ.พิชญ์นาฏ พงษ์ธรรมรักษ์    43-38 (81)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ    ด.ช.ปภังกร หนูประชุม        42-37 (79)
รองอันดับ 1    ด.ช.อริย เหล่าวนิชย์    39-40 (79)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ    ด.ญ.กัญญาณัฐ สมปอง    36-38 (74)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ    ด.ช.ปณโชค แก้วระหัน    37-39 (76)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ    ด.ญ.จิรสุดา ขุนารักษ์    36-39 (75)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ    ด.ช.อริยวัตร จูปราง    36-36 (72)
รองอันดับ 1    ด.ช.นาวา ประสพสันต์    36-37 (73)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ    ด.ญ.กัญญ์กุลณัช โกสุมสวัสดิ์    40-38 (78)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ    นายอาชวิน อัศวพิสิฐกุล    35-34 (69)
รองอันดับ 1    นายอรัณย์ พีรภูมิ    36-37 (73)

แชมเปี้ยนชิพ
คลาส อี หญิง
ชนะเลิศ    ด.ญ.ภลินี วิมูลชาติ    53-54 (107)
คลาส อี ชาย
ชนะเลิศ    ด.ช.พงศ์วรุตม์ สาทรสัมฤทธิ์ผล    38-35 (73)
รองอันดับ 1    ด.ช.ภูมิกิตติ์ พิชยเสาวภาคย์    39-39 (78)
รองอันดับ 2    ด.ช.ยศพนธ์ โกพัฒตา    39-42 (81)
คลาส ดี หญิง
ชนะเลิศ    ด.ญ.ชนกนันท์ อังกุรเศรณี    52-43 (95)
รองอันดับ 1    ด.ญ.ฐิตารีย์ วิศวปัทมวรรณ    46-52 (98)
รองอันดับ 2    ด.ญ.กัญญาวีร์ ศิริวาส    54-56 (110)
คลาส ดี ชาย
ชนะเลิศ    ด.ช.ชินาธิป แก้วก่ำ    42-45 (87)
รองอันดับ 1    ด.ช.รัชชานนท์ เอี่ยมสำอางค์    47-41 (88)
รองอันดับ 2    ด.ช.จิรภัทร ทุยบึงฉิม    45-44 (89)
คลาส ซี หญิง
ชนะเลิศ    ด.ญ.วนิดา อำบางพลี    42-54 (96)
คลาส ซี ชาย
ชนะเลิศ    ด.ช.สุขอนันต์ อังกุรเศรณี    46-40 (86)
รองอันดับ 1    ด.ช.นทสรวง ปะมา    43-45 (88)
รองอันดับ 2    ด.ช.ภูริช สุวิมลพันธุ์    45-44 (89)
คลาส บี หญิง
ชนะเลิศ    ด.ญ.ฐาปนีย์ รอดรัต    48-45 (93)
คลาส บี ชาย
ชนะเลิศ    ด.ช.ไรอัน รวยสูงเนิน    42-40 (82)
รองอันดับ 1    ด.ช.ณัฐนนท์ กับปินะ    40-47 (87)
คลาส เอ หญิง
ชนะเลิศ    น.ส.ธนกร รอดรัต    45-44 (89)
คลาส เอ ชาย
ชนะเลิศ    นายภูมิณัฏฐ์ พนมกิตติวัฒน์     45-37 (82)