สวิงเยาวชน ทีจีเอ-สิงห์ สนาม 2

รัชชานนท์ ตีลบสอง คว้าแชมป์คลาสซีชาย
สวิงเยาวชน ทีจีเอ-สิงห์ สนาม 2 ที่กบินทร์บุรี

รัชชานนท์ ฉันทนานุวัฒน์ สวิงเยาวชนตัวแทนประเทศไทย ชุดเตรียมแข่งจูเนียร์เวิลด์ที่สหรัฐฯ โชว์ฟอร์มเยี่ยมทำสกอร์รวมสองวัน 2 อันเดอร์พาร์ 142 คว้าแชมป์คลาสซีชาย อายุ 11-12 ปี กอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนสมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ “ทีจีเอ-สิงห์ จูเนียร์ กอล์ฟ แรงค์กิ้ง 2019-2020” ส่วนกลาง สนามที่ 2 ที่สนามกบินทร์บุรี สปอร์ต คลับ จ.ปราจีนบุรี เมื่อ 16 มิ.ย.62

สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ร่วมกับ บริษัท สิงห์ คอร์เปอเรชั่น จำกัด และ การกีฬาแห่งประเทศไทย จัดการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนสะสม ในรายการ “ทีจีเอ-สิงห์ จูเนียร์ กอล์ฟ แรงค์กิ้ง 2019-2020” แบ่งเป็น 7 ภาค ได้แก่ ภาคเหนือบน, เหนือล่าง, ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ, ภาคใต้, ภาคกลาง, ภาคตะวันออก และส่วนกลาง เพื่อพัฒนานักกอล์ฟเยาวชนในภูมิภาคต่างๆทั่วประเทศ ให้เข้าถึงการแข่งขันที่ได้มาตรฐาน ซึ่งนักกอล์ฟที่ได้แรงค์กิ้งตามที่สมาคมฯกำหนด จะได้สิทธิ์เข้าร่วมการแข่งขันเพื่อคัดนักกอล์ฟเยาวชนตัวแทนประเทศไทย ชิงชัยในการแข่งขันระดับนานาชาติ หลายรายการ อาทิ จูเนียร์เวิลด์ ที่สหรัฐฯ, สิงห์ ไทยแลนด์ จูเนียร์ เวิลด์ ที่หัวหิน, ซิปุตรา เวิลด์ จูเนียร์ ที่อินโดนีเซีย ฯลฯ

โดยล่าสุด เมื่อ 15-16 มิ.ย.62 ที่ผ่านมา ได้จัดชิงชัยในส่วนกลาง สนามที่สอง คลาสซี-ดี-อี-เอฟ ที่สนามกบินทร์บุรี สปอร์ตคลับ จ.ปราจีนบุรี โดยไฮไลท์อยู่ที่ คลาสซีชาย อายุ 11-12 ปี รัชชานนท์ ฉันทนานุวัฒน์ นักกอล์ฟดาวรุ่ง คว้าแชมป์ไปครองได้สำเร็จ หลังหวดสกอร์รวม 2 วัน 2 อันเดอร์พาร์ 142 โดยมี เปิ่นซิง สือ ได้ที่สอง อีเว่นพาร์ 144 และ ใจเด็ด พรหมสาขา ณ สกลนคร คว้าอันดับสาม สกอร์ 6 โอเวอร์พาร์ 150 ส่วนแชมป์คลาสซีหญิง เป็น ณพจิรา ลือศรัทธา 9 โอเวอร์พาร์ 153, ที่สอง หลุยส์ อูม่า ลานด์กราฟ 12 โอเวอร์พาร์ 156 และที่สาม เอลิสา ถวิลเติมทรัพย์ 13 โอเวอร์พาร์ 157

ด้านแชมป์ของคลาสอื่นๆ มีดังนี้ คลาสดีชาย อายุ 9-10 ปี ธนิสร พิศเพ็ง 9 โอเวอร์พาร์ 153, คลาสดีหญิง ชนิดาภา ศรีปาน โดยเอาชนะ อริสา ปิยมานิต ในการเล่นเพลย์ออฟ หลังหวดสกอร์รวมเท่ากันที่ 6 โอเวอร์พาร์ 150, คลาสอีชาย อายุ 7-8 ปี นัทกร เบ็ญนุกูล 6 อันเดอร์พาร์ 138, คลาสอีหญิง ภิญญาพัชญ์ กมลบวร 7 โอเวอร์พาร์ 123, คลาสเอฟชาย อายุไม่เกิน 6 ปี ธนกฤต เงินโสม 34 โอเวอร์พาร์ 142, คลาสเอฟหญิง กชพรรณ พรโกเมธกุล 39 โอเวอร์พาร์ 147

ทั้งนี้ เมื่อวันที่ 7-9 มิ.ย.62 ได้จัดแข่งขันในคลาสเอ-บี-เอส ที่สนามเดียวกันนี้ โดยแชมป์ในคลาสต่างๆมีดังนี้ คลาสเอชาย อายุ 15-17 ปี วีรวิชญ์ นาคประชา 10 อันเดอร์พาร์ 206, คลาสเอหญิง บุษกร มูลฟอง 2 อันเดอร์พาร์ 214, คลาสบีชาย อายุ 13-14 ปี ภูธเนษฐ์ กังวล 14 อันเดอร์พาร์ 202, คลาสบีหญิง ฐิติกาญจน์ ธรรพสิทธิ์ 1 โอเวอร์พาร์ 217, คลาสเอสชาย อายุ 18 ปีขึ้นไป สหัสวรรษ อริยฉัตรเวคิน 6 อันเดอร์พาร์ 210, คลาสเอสหญิง พิมพ์นิภา ปานทอง 4 อันเดอร์พาร์ 212

สรุปผลการแข่งขัน
คลาสซีชาย (11-12 ปี) (แข่งขัน 2 วัน พาร์ 72)
รัชชานนท์ ฉันทนานุวัฒน์ 142 (-2) 69-73
เปิ่นซิง สือ 144 (E) 74-70
ใจเด็ด พรหมสาขา ณ สกลนคร 150 (+6) 76-74

คลาสซีหญิง (11-12 ปี) (แข่งขัน 2 วัน พาร์ 72)
ณพจิรา ลือศรัทธา 153 (+9) 77-76
หลุยส์ อูม่า ลานด์กราฟ 156 (+12) 76-80
เอลิสา ถวิลเติมทรัพย์ 157 (+13) 80-77

คลาสดีชาย (9-10 ปี) (แข่งขัน 2 วัน พาร์ 72)
ธนิสร พิศเพ็ง 153 (+9) 76-77
ภูริภัทร วิเชียรชัย 158 (+14) 82-76
นิธิศพงศ์ ศรีฉัตรพิรุฬห์ 159 (+15) 79-80

คลาสดีหญิง (9-10 ปี) (แข่งขัน 2 วัน พาร์ 72)
ชนิดาภา ศรีปาน 150 (+6) 77-73 (ชนะเพลย์ออฟ)
อริสา ปิยมานิต 150 (+6) 81-69
ภัสราวรรณ อธิพันธ์ศิริ 151 (+7) 75-76

คลาสอีชาย (7-8 ปี) (แข่งขัน 2 วัน พาร์ 72)
นัทกร เบ็ญนุกูล 138 (-6) 70-68
ชัยพิพัฒน์ พุทธเจริญลาภ 145 (+1) 74-71
กุลเดช สามเสน 154 (+10) 75-79

คลาสอีหญิง (7-8 ปี) (แข่งขัน 2 วัน พาร์ 58)
ภิญญาพัชญ์ กมลบวร 123 (+7) 58-65
เอยาวรินทร์ ประดับญาติ 167 (+51) 85-82
ชัญนัน สูติพันธ์วิหาร 192 (+76) 98-94

คลาสเอฟชาย (อายุไม่เกิน 6 ปี) (แข่งขัน 2 วัน พาร์ 54)
ธนกฤต เงินโสม 142 (+34) 72-70
พิชาพัฒน์ ศิริผดุงธรรม 145 (+37) 73-72
ธปณัฐ สูติพันธ์วิหาร 154 (+46) 78-76

คลาสเอฟหญิง (อายุไม่เกิน 6 ปี) (แข่งขัน 2 วัน พาร์ 54)
กชพรรณ พรโกเมธกุล 147 (+39) 75-72
ชนัญชิดา อยู่นาน 154 (+46) 78-76
นลพรรณ คำเกิด 164 (+56) 79-85

คลาสเอชาย (15-17 ปี) (แข่งขัน 3 วัน พาร์ 72)
วีรวิชญ์ นาคประชา 206 (-10) 68-69-69
ชาคริส แก้วศรีปราชญ์ 215 (-1) 68-75-72 (ชนะเคาท์แบ็ค 18 หลุม)
วิชญ์ ปิติพัฒน์ 215 (-1) 73-69-73

คลาสเอหญิง (15-17 ปี) (แข่งขัน 3 วัน พาร์ 72)
บุษกร มูลฟอง 214 (-2) 71-71-72 (ชนะเพลย์ออฟ)
ปนัสยา สมจิตต์ 214 (-2) 68-66-80
ณภัทร เลิศศาสตร์วัฒนา 216 (E) 71-73-72

คลาสบีชาย (13-14 ปี) (แข่งขัน 3 วัน พาร์ 72)
ภูธเนษฐ์ กังวล 202 (-14) 70-67-65
รัชชานนท์ ฉันทนานุวัฒน์ 219 (+3) 74-73-72
เปรมินทร์ วรเดช 221 (+5) 75-75-71

คลาสบีหญิง (13-14 ปี) (แข่งขัน 3 วัน พาร์ 72)
ฐิติกาญจน์ ธรรพสิทธิ์ 217 (+1) 74-71-72
พิมพ์พิศา รับรอง 218 (+2) 72-73-73
ณฐชนก ตันวรรณรักษ์ 219 (+3) 73-74-72

คลาสเอสชาย (อายุ 18 ปีขึ้นไป) (แข่งขัน 3 วัน พาร์ 72)
สหัสวรรษ อริยฉัตรเวคิน 210 (-6) 71-69-70
วิชญภัทร สินสร้าง 213 (-3) 72-69-72
พีชญ์ บรรณบดี 217 (+1) 72-73-72

คลาสเอสหญิง (อายุ 18 ปีขึ้นไป) (แข่งขัน 3 วัน พาร์ 72)
พิมพ์นิภา ปานทอง 212 (-4) 69-72-71
ชนิกานต์ ยงย่วน 213 (-3) 74-68-71 (ชนะเคาท์แบ็ค 18 หลุม)
กีรัตริยา ฟูเจริญ 213 (-3) 71-70-72