TGA-Singha ภาคตะวันออก สนามที่ 2

หนุ่มน้อยแข่งกันดุเดือด ต้องลงดวลเพลย์ออฟถึง 2 คู่
ในการแข่งขันกอล์ฟเยาวชน TGA-Singha ภาคตะวันออก สนามที่ 2

ชัยวัฒน์ นิโกะ ซาวมี่ จากคลาส บี.ชาย และ ปรมะ เหล่าภักดี จากคลาส ซี.ชาย ต้องออกแรงลงดวลเพลย์ออฟกับคู่แข่งแถมท้าย กว่าจะคว้าตำแหน่งแชมป์ประจำคลาสของแต่ละคนมาได้ ในการแข่งขัน กอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนประเทศไทย รายการ “TGA-Singha Junior Golf Ranking” ของภาคตะวันออก ประจำฤดูกาล 2562-2563 เมื่อวันที่ 8-9 มิถุนายน พ.ศ.2562 ณ สนามกอล์ฟ ซิลกี้ โอ้ค คันทรี่ คลับ จ.ระยอง

แม้จะเป็นสนามเก็บคะแนนต้นฤดูกาล แต่การแข่งขันก็ร้อนแรงไม่เกรงใจบรรยากาศครึ้มฟ้าครึ้มฝนของช่วงต้นฤดูฝนเลย ซึ่งหลังจากแข่งขันกันไปเป็นที่เรียบร้อยทั้ง 2 วัน เล่นกันครบ 36 หลุมแล้ว ในคลาส บี. และ ซี. ของฝั่งชายนั้น ก็มีผู้ที่ทำคะแนนเข้ามาเท่ากัน ทำให้ต้องออกไปดวลเพลย์ออฟกันต่อ โดยในคลาส บี. ชัยวัฒน์ นิโกะ ซาวมี่ และ ศุภกร อมรชัยชาญ ทำคะแนนเข้ามาเท่ากันที่ 7 โอเวอร์ 151 ขณะที่คลาส ซี. เป็น ปรมะ เหล่าภักดี และ ประกฤษฏิ์ จุมพลา ที่ทำสกอร์สองวันเข้ามาเท่ากันที่ 6 โอเวอร์พาร์ 150

ซึ่งหลังจากที่ทั้ง 2 คู่ 4 คนออกไปเพลย์ออฟกันท่ามกลางกองเชียร์ที่ตามออกไปให้กำลังใจกันเพียบ ผลปรากฏว่า ชัยวัฒน์ นิโกะ ซาวมี่ สามารถคว้าชัยชนะในคลาส บี. และ ปรมะ เหล่าภักดี เป็นผู้เก็บชัยชนะในคลาส ซี. ส่วนทางด้านผู้ที่ทำสกอร์ได้ดีที่สุดในการแข่งขันครั้งนี้ ก็คือ พงศภัค เหล่าภักดี ที่ทำสกอร์เข้ามา 2 วัน 3 อันเดอร์พาร์ 144 รับถ้วยรางวัลโอเวอร์ออลโลว์กรอส ควบตำแหน่งแชมป์คลาส เอ. ชาย ไปครอง

สำหรับการแข่งขัน TGA-Singha Junior Golf Ranking ของภาคตะวันออกรายการนี้ สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออก ได้จัดขึ้นเป็นประจำทุกปี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนานักกอล์ฟเยาวชน ทั้งที่อยู่ในพื้นที่ภาคตะวันออก รวมถึงพื้นที่ใก้เคียงโดยรอบ ให้มีประสบการณ์และคุ้นเคยกับการแข่งขันที่เป็นมาตราฐานสากล สามารถนำประสบการณ์ที่ได้รับไปปรับใช้ในการแข่งขันกอล์ฟรายการใหญ่ๆ ทั้งในและต่างประเทศได้ โดยได้รับการสนับสนุนเป็นอย่างดีตลอดมาจาก บ.บุญรอด เบเวอรี่ จก. (มหาชน) ผลิตภัณฑ์ตราสิงห์, การกีฬาแห่งประเทศไทย, ทรูวิชั่น, มิตรแท้ประกันภัย, Srixon, น้ำแร่เพอร์ร่า, บริษัท ไทยยามาฮ่ามอเตอร์ จำกัด, Performance GEAR, Great Minerva Golf, Sophisticate Your Skin, โรงแรมเดอะวิน พัทยา และ Golf Pride

การแข่งขัน TGA-Singha Junior Golf Ranking นอกจากจะเป็นการเสริมสร้างประสบการณ์ให้กับน้องๆ นักกอล์ฟแล้ว ยังเป็นการเก็บคะแนนสะสม เพื่อคัดเลือกนักกอล์ฟเยาวชนเป็นตัวแทนภาคตะวันออก รวมถึงเป็นตัวแทนประเทศไทย เข้าร่วมการแข่งขันกอล์ฟระดับนานาชาติรายการต่างๆ ตามที่นั่งที่สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ภาคตะวันออกได้รับการจัดสรรมาอีกด้วย

สำหรับตารางการแข่งขันในรอบต่อไปของฤดูกาล 2562 สนามที่ 3 วันที่ 31 สิงหาคม – 1 กันยายน 2562 ณ สนามพลูตาหลวง จ.ชลบุรี ผู้ที่สนใจเข้าร่วมการแข่งขัน สามารถติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่เว็ปไซต์ www.tga-eastern.com

ผลการแข่งขัน
ประเภทชาย
คลาส เอส.
ชนะเลิศ เมียง จิน จู 87-86-173
คลาส เอ.
ชนะเลิศ พงศภัค เหล่าภักดี 70-71-141
รองชนะเลิศอันดับ 1 การันต์ การีพัฒน์ 71-75-146
รองชนะเลิศอันดับ 2 ธนพล อภิญญาวุฒิกุล 76-74-150
คลาส บี.
ชนะเลิศ ชัยวัฒน์ นิโกะ ซาวมี่ 77-74-151 (play off)
รองชนะเลิศอันดับ 1 ศุภกร อมรชัยชาญ 79-72-151
รองชนะเลิศอันดับ 2 พีท คงวัฒนะ 81-74-155
คลาส ซี.
ชนะเลิศ ปรมะ เหล่าภักดี 78-72-150 (play off)
รองชนะเลิศอันดับ 1 ประกฤษฏิ์ จุมพลา 69-81-150
รองชนะเลิศอันดับ 2 ชัยภัทร วงเวียน 78-73-151
คลาส ดี.
ชนะเลิศ Sieon Kim 72-76-148
รองชนะเลิศอันดับ 1 สิปปวิชญ์ เขื่อนเพชร 82-70-152
รองชนะเลิศอันดับ 2 พนธกร พงษ์อัชฌา 84-82-166
คลาส อี.
ชนะเลิศ กุลเดช สามเสน 76-77-153
รองชนะเลิศอันดับ 1 ภีมวัชร์ แก้วกลิ่นจันทร์ 87-75-162
รองชนะเลิศอันดับ 2 อาทิตย์ ทองขันท์ 87-77-164
คลาส เอฟ.
ชนะเลิศ ธนกฤต เงินโสม 106-97-203
รองชนะเลิศอันดับ 1 นินทร์ทัศน์ อินทรพานิชย์ 112-105-217

ประเภทหญิง
คลาส เอ.
ชนะเลิศ นัชศนันท์ คำพึ่ง 75-76-151
รองชนะเลิศอันดับ 1 ซิดนีย์ ฮิวโก้ 76-80-156
รองชนะเลิศอันดับ 2 ณัญญา หินซุย 75-82-157
คลาส บี.
ชนะเลิศ อุษณี อุดคำเที่ยง 77-75-152
รองชนะเลิศอันดับ 1 อทิตญา กิตติรัตน์ธำรง 83-78-161
รองชนะเลิศอันดับ 2 นันท์นภัส จิตรมณีกาญจน์ 86-84-170
คลาส ซี.
ชนะเลิศ อติกานต์ เชิดชู 72-71-143
รองชนะเลิศอันดับ 1 ชนิดาภา ศรีปาน 73-75-148
รองชนะเลิศอันดับ 2 จิดาพัฏฐ์ สิทธิรุจิโรจน์ 79-71-150
คลาส ดี.
ชนะเลิศ ภาณินี ขันมณี 87-78-165
รองชนะเลิศอันดับ 1 ปาลิตา กิตติพรชัยสกุล 86-90-176
รองชนะเลิศอันดับ 2 อภิรฎา ภู่สุวรรณ 103-97-200
คลาส อี.
ชนะเลิศ จิรัชยา ปรีชาสุชาติ 76-75-151
รองชนะเลิศอันดับ 1 พิรญาณ์ บุญยะโสมะ 86-80-166
รองชนะเลิศอันดับ 2 เอยาวรินทร์ ประดับญาติ 90-91-181